Học sinh khá có được thi chuyên không?

Thi tuyển sinh vào trường chuyên là ước mơ của nhiều học sinh. Vậy học sinh khá có được thi chuyên không? Cùng tìm hiểu các quy định liên quan đến thi tuyển vào trường chuyên tại bài viết này.

1. Học sinh khá là gì?

Hiện nay, theo quy định tại Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT, kết quả học tập của học được đánh giá theo 01 trong 04 mức: Tốt, Khá, Đạt, Chưa đạt.

Theo đó, mức khá là:

- Tất cả các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt mức Đạt.

- Tất cả các môn học đánh giá bằng nhận xét kết hợp bằng điểm số có ĐTBmhk, ĐTBmcn từ 5,0 trở lên, trong đó có ít nhất 06 môn có ĐTBmhk, ĐTBmcn đạt từ 6,5 trở lên.

Trong đó:

Môn học được đánh giá bằng cách nhận xét kết hợp với điểm số:

- Điểm trung bình môn học kì mỗi môn học được tính như sau:

học sinh khá có được thi chuyên không

TĐĐGtx: Tổng điểm đánh giá thường xuyên.

- Điểm trung bình môn học được tính theo công thức như sau:

học sinh khá có được thi chuyên không

Trong đó:

ĐTBmhkI là điểm trung bình môn của học kì I.

ĐTBmhkII là điểm trung bình môn của học kì II.

2. Trường chuyên là gì? Thi vào các trường chuyên thế nào?

Theo khoản 1 Điều 62 Luật Giáo dục số 43/2019/QH14 ,trường chuyên là trường học được thành lập ở cấp trung học phổ thông dành cho những học sinh đạt kết quả học tập xuất sắc nhằm phát triển năng khiếu của học sinh trong một số môn học dựa trên cơ sở đảm bảo giáo dục toàn diện, tạo ra nguồn nhân tài, đáp ứng nhu cầu phát triển của đất nước.

Hệ thống trường chuyên nước ta hiện nay bao gồm trường chuyên thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương và trường chuyên thuộc trường đại học. Ở mỗi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có ít nhất 01 trường chuyên.

Điều kiện thi tuyển trường chuyên
Điều kiện thi tuyển trường chuyên (ảnh minh họa)

Hiện nay việc tổ chức thi tuyển sinh vào các trường chuyên thực hiện theo quy định tại Thông tư 05/2023/TT-BGDĐT , cụ thể:

2.1. Nguyên tắc tổ chức tuyển sinh

- Thực hiện theo quy định trong Quy chế tuyển sinh;

- Bảo đảm lựa chọn được số lượng học sinh có tố chất thông minh, có kết quả tốt trong học tập và rèn luyện;

- Bảo đảm tính chính xác, khách quan, công bằng, minh bạch, bình đẳng giữa các trường chuyên.

2.2. Kế hoạch tổ chức tuyển sinh

- Trường chuyên thuộc tỉnh: hằng năm, Sở Giáo dục và Đào tạo trình Ủy ban nhân dân duyệt kế hoạch tuyển sinh;

- Trường chuyên thuộc trường đại học: hằng năm, hiệu trưởng trường chuyên trình hội đồng trường học quản lý duyệt kế hoạch tuyển sinh;

- Trễ nhất 60 ngày trước khi tổ chức thi tuyển sinh, trường chuyên phải thực hiện thông báo công khai kế hoạch tuyển sinh.

2.3. Việc đăng ký dự tuyển, hồ sơ và điều kiện dự tuyển

Sở Giáo dục và Đào tạo, trường đại học có trường chuyên quy định việc đăng ký dự tuyển, hồ sơ và điều kiện dự tuyển.

2.4. Tổ chức thi tuyển

- Sở Giáo dục và Đào tạo, trường đại học:

  • Quy định môn thi, hình thức và thời gian thi của mỗi môn; hệ số điếm bài thi, điểm xét tuyển;

  • Ban hành quyết định thành lập các hội đồng ra đề, coi thi, chấm thi, phúc khảo;

  • Phê duyệt danh sách học sinh thi trúng tuyển.

- Việc tổ chức ra đề, coi thi, chấm thi, phúc khảo thực hiện theo quy định tại Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông hiện hành.

2.5. Kết quả tổ chức tuyển sinh

Kết quả tổ chức tuyển sinh được thông báo công khai trên cổng thông của cơ quan quản lý trường chuyên và của trường chuyên chậm nhất 03 ngày so với ngày công bố kết quả trúng tuyển.

Tùy vào từng trường chuyên, điều kiện để học sinh thi tuyển vào trường sẽ khác nhau. Dưới đây sẽ là ví dụ về điều kiện thi tuyển sinh tại một số trường chuyên nổi tiếng.

- Điều kiện tuyển sinh tại các trường chuyên tại thành phố Hồ Chí Minh (chuyên Lê Hồng Phong, chuyên Trần Đại Nghĩa):

  • Học sinh thuộc độ tuổi quy định;

  • Xếp loại hạnh kiểm, học lực năm lớp 6, 7, 8 từ Khá trở lên.

  • +Tốt nghiệp trung học cơ sở loại Giỏi.

- Điều kiện tuyển sinh tại các trường chuyên tại Hà Nội (chuyên Hà Nội-Amsterdam, chuyên Nguyễn Huệ):

Tại tiểu mục 1 Mục 3 Quyết định 1117  quy định điều kiện thi tuyển sinh tại các trường chuyên tại Hà Nội như sau:

  • Xếp loại hạnh kiểm, học lực trung học cơ sở từ khá trở lên.

  • Xếp loại tốt nghiệp trung học cơ sở từ khá trở lên.

3. Học sinh khá có được thi chuyên không?

Như vậy, để trả lời cho câu hỏi học sinh khá có được thi trường chuyên không thì cần phải tìm hiểu xem học sinh đó muốn thi tuyển sinh vào trường chuyên nào.

Học sinh khá có được thi chuyên không?
Học sinh khá có được thi chuyên không? (ảnh minh họa)

Tùy vào mỗi trường chuyên nhất định, yêu cầu đối với học sinh dự tuyển cũng sẽ khác nhau.

Chẳng hạn như đối với trường chuyên Lê Hồng Phong Hồ Chí Minh thì học sinh khá không thể thi tuyển sinh nhưng đối với trường chuyên Hà Nội-Amsterdam thì học sinh khá có thể thi tuyển.

Vì vậy, để biết được mình có thuộc đối tượng được thi tuyển trường chuyên hay không, học sinh khá cần nghiên cứu kỹ yêu cầu của trường chuyên muốn dự tuyển để đưa ra lựa chọn phù hợp trước khi tham gia thi tuyển vào trường chuyên.

Trên đây là nội dung giải đáp cho câu hỏi Học sinh khá có được thi chuyên không?
Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 19006192 để được hỗ trợ.
Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục