Tăng giảm cỡ chữ:

Giấy phép lái xe sắp hết hạn có bị tước quyền sử dụng không?

Tùy thuộc vào lỗi, ngoài việc bị phạt tiền, người vi phạm còn có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Vậy, nếu giấy phép lái xe sắp hết hạn thì có bị tước quyền sử dụng nữa không?

Thời hạn sử dụng của giấy phép lái xe

Thời hạn sử dụng của giấy phép lái xe được ghi trên giấy phép lái xe. Căn cứ quy định tại Điều 16, Điều 17 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT, thời hạn sử dụng của các hạng giấy phép lái xe như sau:

Stt

Hạng GPLX

Đối tượng cấp

Thời hạn sử dụng

1

A1

Cấp cho người lái xe mô tô 02 bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3; người khuyết tật điều khiển xe mô tô 03 bánh dùng cho người khuyết tật

Không có thời hạn

2

A2

Cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe của giấy phép lái xe hạng A1

Không có thời hạn

3

A3

Cấp cho người lái xe mô tô 03 bánh, các loại xe của giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự

Không có thời hạn

4

A4

Cấp cho người lái máy kéo có trọng tải đến 01 tấn

10 năm

5

B1

Cấp cho người không hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3, 5 tấn

Có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

6

B2

Cấp cho người hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3,5 tấn

10 năm, kể từ ngày cấp

7

C

Cấp cho người lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3,5 tấn trở lên và các loại xe quy định của giấy phép lái xe hạng B1, B2

05 năm, kể từ ngày cấp.

8

D

Cấp cho người lái xe ô tô chở người từ 10 - 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định của giấy phép lái xe hạng B1, B2, C

9

E

Cấp cho người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định của giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D

10

FB2

Cấp cho người lái các loại xe quy định của giấy phép lái xe hạng B1, B2 (gồm cả trường hợp có kéo rơ moóc)

11

FC

Cấp cho người lái các loại xe quy định của hạng B1, B2, C (cả khi kéo rơ moóc, đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc)

12

FD

Cấp cho người lái các loại xe quy định của hạng B1, B2, C, D (cả khi kéo rơ moóc), FB2

13

FE

Cấp cho người lái các loại xe quy định của hạng B1, B2, C, D, E (cả khi kéo rơ moóc), FB2, FD; xe ô tô chở khách nối toa

 

Giấy phép lái xe sắp hết hạn có bị tước nữa không?

giay phep lai xe sap het han co bi tuoc

Theo Nghị định 100/2019 của Chính phủ, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe là hình thức xử phạt bổ sung áp dụng với một số lỗi vi phạm nghiêm trọng quy định về an toàn giao thông, cụ thể, xem tại đây.

Căn cứ theo khoản 5 Điều 81 Nghị định này, nếu người vi phạm bị tước giấy phép lái xe nhưng thời hạn sử dụng còn lại của giấy phép lái xe đó ít hơn thời hạn bị tước thì người có thẩm quyền vẫn ra quyết định xử phạt có áp dụng việc tước quyền sử dụng giấy phép lái xe theo đúng quy định.

Như vậy, giấy phép lái xe sắp hết hạn thì người vi phạm vẫn sẽ bị tước quyền sử dụng theo đúng quy định xử phạt. Ngoài ra, trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không được làm thủ tục cấp đổi, cấp mới giấy phép lái xe.

Trên đây là giải đáp về việc giấy phép lái xe sắp hết hạn có bị tước nữa không, LuatVietnam sẵn sàng hỗ trợ thêm qua tổng đài 1900.6192 nếu bạn đọc gặp vướng mắc liên quan.

>> Bị tước Giấy phép lái xe có được lái xe không?

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây