Dùng bản photocopy màu để chứng thực được không?

Khi chứng thực bản sao từ bản chính, hầu hết mọi người đều dùng bản sao là bản photo đen trắng. Vậy nếu dùng bản photocopy màu để chứng thực thì có được không?

Bản photo màu cũng được chứng thực

Chứng thực bản sao từ bản chính là việc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền căn cứ vào bản chính để chứng thực bản sao là đúng với bản chính (khoản 2 Điều 2 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP).

Mà bản sao là bản chụp từ bản chính hoặc bản đánh máy có nội dung đầy đủ, chính xác như nội dung ghi trong sổ gốc.

Người thực hiện chứng thực bản sao từ bản chính kiểm tra bản chính, đối chiếu với bản sao, nếu nội dung bản sao đúng với bản chính, bản chính không thuộc trường hợp không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao thì thực hiện chứng thực.

Như vậy, bản photocopy màu từ bản chính có thể được sử dụng để chứng thực nếu bản photo đúng với bản chính, bản chính không thuộc trường hợp không được chứng thực bản sao.

dùng bản photocopy màu để chứng thực

Dùng bản photocopy màu để chứng thực được không? (Ảnh minh họa)

 

Chứng thực ở đâu và mất bao nhiêu tiền?

Theo Điều 5 Nghị định số 23/2015, bản sao có thể được chứng thực ở một trong các cơ quan, tổ chức sau tùy thuộc vào loại giấy tờ, văn bản yêu cầu chứng thực:

- Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (UBND cấp xã);

- Phòng Tư pháp huyện, quận, thị xã, thành phổ thuộc tỉnh;

- Tổ chức hành nghề công chứng (Phòng công chứng, Văn phòng công chứng);

- Cơ quan đại diện ngoại giao, Cơ quan đại diện lãnh sự và Cơ quan khác được ủy quyền thực hiện chức năng lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài.

Mức thu phí chứng thực bản sao từ bản chính mới nhất theo Quyết định số 1024/QĐ-BTP năm 2018 như sau:
 

Stt

Tên thủ tục

Mức thu phí

1

Chứng thực bản sao từ bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam cấp hoặc chứng nhận

- Tại UBND cấp xã, Phòng Tư pháp: 2.000 đồng/trang;

Từ trang thứ 3 trở lên thu 1.000 đồng/trang, tối đa thu không quá 200.000 đồng/bản.

(Trang là căn cứ để thu phí được tính theo trang của bản chính)

- Tại tổ chức hành nghề công chứng: 2.000 đồng/trang đối với trang thứ nhất, trang thứ hai;

Từ trang thứ ba trở lên thu 1.000 đồng/trang nhưng tối đa không quá 200.000 đồng/bản.

- Tại cơ quan đại diện ngoại giao: 10 USD/bản.

2

Chứng thực bản sao từ bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài; cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam liên kết với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp hoặc chứng nhận

- Tại Phòng Tư pháp: 2.000 đồng/trang;

Từ trang thứ 3 trở lên thu 1.000 đồng/trang, tối đa không quá 200.000 đồng/bản.

(Trang là căn cứ để thu phí được tính theo trang của bản chính)

- Tại tổ chức hành nghề công chứng: 2.000 đồng/trang đối với trang thứ nhất, trang thứ hai;

Từ trang thứ ba trở lên thu 1.000 đồng/trang nhưng mức thu tối đa không quá 200 nghìn đồng/bản.

- Tại cơ quan đại diện ngoại giao: 10 USD/bản

 

>> Chứng thực là gì? Giá trị pháp lý của văn bản chứng thực

Hậu Nguyễn

Tư vấn hỏi đáp
Chủ đề: công chứng-chứng thực

Tải App LuatVietnam miễn phí trên Android tại đây trên IOS tại đây. Xem thêm