Tăng giảm font chữ:

Lỗi đi vào đường cấm theo giờ phạt bao nhiêu tiền?

Tại nhiều tuyến phố có thể thấy các biển cấm xe theo giờ thường là vào giờ cao điểm. Nếu phương tiện đi vào đường cấm theo giờ sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Bạn Trịnh Thị Thu N gửi câu hỏi: “Hôm trước tôi có thấy biển cấm xe taxi, xe ô tô hoạt động từ 6h - 8h30 và 16h - 19h trên đường. Xin hỏi nếu tôi đi vào khung giờ này thì bị phạt thế nào?”

đi vào đường cấm theo giờ

Đi vào đường cấm theo giờ phạt bao nhiêu tiền? (Ảnh minh họa)

 

LuatVietnam trả lời như sau:

Theo Điều 27 Quy chuẩn 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ, khi cần thiết cấm phương tiện theo giờ phải đặt biển phụ số S.508 dưới biển cấm, có thể viết thêm chú thích bằng tiếng Việt và phụ đề tiếng Anh (nếu khu vực có nhiều người nước ngoài hoặc tuyến đường đối ngoại).

biển S.508
Biển S.508 - Đi kèm dưới biển cấm phương tiện (Ảnh minh họa)
 

Theo đó, tùy thuộc vào loại phương tiện bị cấm lưu thông theo giờ, mức phạt được quy định tại Nghị định 46 năm 2016 của Chính phủ cụ thể như sau:
 

Stt

Phương tiện

Mức phạt

Căn cứ

1

Xe ô tô

- 800.000 đồng - 1,2 triệu đồng

- Tước GPLX: 01 - 03 tháng

điểm b khoản 4, điểm b khoản 12 Điều 5

2

Xe máy

- 300.000 - 400.000 đồng

- Tước GPLX: 01 - 03 tháng

điểm i khoản 4, điểm b khoản 12 Điều 6

3

Xe đạp

- 100.000 - 200.000 đồng

điểm e khoản 4 Điều 8

4

Máy kéo, xe máy chuyên dùng

- 200.000 - 400.000 đồng

- Tước GPLX: 02 - 04 tháng (nếu gây tai nạn giao thông)

điểm b khoản 3 Điều 7

*** Lưu ý: Bài viết này được đăng tải ở thời điểm Nghị định 46/2016/NĐ-CP đang còn hiệu lực áp dụng. Hiện nay Nghị định này đã được thay thế bởi Nghị định 100/2019/NĐ-CP, áp dụng từ 01/01/2020. 

Xem chi tiết: Mức phạt lỗi đi vào đường cấm gtheo Nghị định 100.

 

Hậu Nguyễn

Hậu NguyễnHậu Nguyễn

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore

Chủ đề: vi phạm giao thông vi phạm hành chính