Tăng giảm font chữ:

Người nhiễm Covid-19 được miễn phí hay tự trả chi phí điều trị?

Hiện nay, chi phí điều trị Covid-19 và các bệnh nền khác trong quá trình khám, chữa bệnh được ngân sách nhà nước bảo đảm theo chi phí thực tế. 


Người nhiễm Covid-19 được miễn chi phí khám, chữa bệnh

Việc tổ chức cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh dịch được thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 48 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 như sau:

Ban chỉ đạo chống dịch chỉ đạo việc áp dụng các biện pháp sau đây để tổ chức cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh cho người mắc bệnh dịch và người bị nghi ngờ mắc bệnh dịch:

1. Phân loại, sơ cứu, cấp cứu kịp thời người mắc bệnh dịch theo hướng dẫn chẩn đoán, điều trị của Bộ Y tế;

2. Huy động phương tiện, thuốc, thiết bị y tế, giường bệnh, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và bố trí cán bộ y tế chuyên môn trực 24/24 giờ để sẵn sàng cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh phục vụ chống dịch. Người mắc bệnh dịch thuộc nhóm A được khám và điều trị miễn phí;

3. Căn cứ vào tính chất, mức độ và quy mô của bệnh dịch, Ban chỉ đạo chống dịch quyết định áp dụng các biện pháp sau đây:

a) Tổ chức các cơ sở điều trị tại vùng có dịch để tiếp nhận, cấp cứu người mắc bệnh dịch;

b) Điều động đội chống dịch cơ động vào vùng có dịch để thực hiện việc phát hiện, cấp cứu và điều trị tại chỗ người mắc bệnh dịch; chuyển người mắc bệnh dịch về các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

c) Huy động các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tham gia cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh phục vụ chống dịch;

d) Áp dụng các biện pháp cần thiết khác theo quy định của pháp luật.

Theo Quyết định số 219/QĐ-BYT của Bộ Y tế ban hành ngày 29/01/2020, bệnh viêm đường hô hấp cấp do nCoV gây ra hay còn gọi là bệnh Covid-19 đã được liệt kê vào danh mục các bệnh truyền nhiễm nhóm A.

Đồng thời, tại Quyết định 447/QĐ-TTg 2020, Thủ tướng Chính phủ đã công bố dịch Covid-19 trên toàn quốc với tính chất của bệnh truyền nhiễm nhóm A, nguy cơ ở mức độ đại dịch toàn cầu.

Dựa vào các quy định trên, người nhiễm bệnh Covid-19 sẽ được được khám và điều trị miễn phí.

Trong đó, căn cứ Nghị quyết số 268/NQ-UBTVQH15, việc thanh toán chi phí khám chữa bệnh cho bệnh nhân Covid-19 tại các cơ sở thu dung, điều trị Covid-19 (bao gồm cả chi phí điều trị các bệnh khác trong quá trình điều trị Covid-19) do ngân sách nhà nước bảo đảm theo chi phí thực tế.

Đối với bệnh nhân mắc Covid-19 có các bệnh khác thì việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các bệnh này phải thực hiện theo quy định của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm, Luật Bảo hiểm y tế và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
chi phi dieu tri covid-19Chi phí điều trị Covid-19 được ngân sách nhà nước đảm bảo (Ảnh minh họa)
 

Chi phí điều trị bệnh nền khi mắc Covid-19 được BHYT thanh toán thế nào?

Theo Công văn số 505/BYT-BH, ca bệnh nghi ngờ nhiễm, ca bệnh có thể nhiễm, ca bệnh xác định nhiễm nCoV là 3 trường hợp được miễn chi phí khám, chữa bệnh theo quy định tại Thông tư số 32/2012/TT-BTC quy định chế độ, quản lý và sử dụng kinh phí đối với người áp dụng biện pháp cách ly y tế, cưỡng chế cách ly y tế.

Trường hợp người đang trong thời gian cách ly mà mắc các bệnh khác phải khám, điều trị hoặc đang điều trị bệnh khác mà bị áp dụng biện pháp cách ly y tế thì được thanh toán chi phí khám chữa bệnh như sau:

- Người bệnh có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) được quỹ BHYT thanh toán chi phí điều trị các bệnh khác trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT như đối với trường hợp cấp cứu.

Trường hợp người bệnh điều trị tại nơi không có hợp đồng khám chữa bệnh BHYT thì được quỹ BHYT thanh toán trực tiếp trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT như đối với trường hợp cấp cứu.

- Người bệnh không có thẻ BHYT phải tự thanh toán chi phí điều trị bệnh khác theo quy định của pháp luật về giá dịch vụ khám chữa bệnh.

Trên đây là một số thông tin về chi phí điều trị Covid-19 theo quy định của pháp luật. Nếu còn thắc mắc, bạn đọc hãy liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ nhanh nhất.

>> Mức giá xét nghiệm nhanh Covid-19 mới từ 01/7/2021

>> Infographic: Người dân được miễn, giảm những khoản tiền gì do Covid-19?

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây