Tăng giảm cỡ chữ:

Chào hàng cạnh tranh có phải đăng báo không?

Chào hàng cạnh tranh là hình thức đấu thầu phổ biến hiện nay và thường được dùng trong các gói thầu mua sắm hàng hóa. Theo quy định, chào hàng cạnh tranh có phải đăng báo không?

Các thông tin phải đăng tải trên Báo Đấu thầu

Căn cứ khoản 1 Điều 8 Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13, các thông tin phải được đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, Báo đấu thầu bao gồm:

- Kế hoạch lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;

- Thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển;

- Thông báo mời chào hàng, thông báo mời thầu;

- Danh sách ngắn;

- Kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;

- Kết quả mở thầu đối với đấu thầu qua mạng;

- Thông tin xử lý vi phạm pháp luật về đấu thầu;

- Văn bản quy phạm pháp luật về đấu thầu;

- Danh mục dự án đầu tư có sử dụng đất;”;

- Cơ sở dữ liệu về nhà thầu, nhà đầu tư, chuyên gia đấu thầu, giảng viên đấu thầu và cơ sở đào tạo về đấu thầu;

- Thông tin khác có liên quan.

Xem thêm: Thông tin nào phải đăng trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia?

chào hàng cạnh tranh có phải đăng báo khôngChào hàng cạnh tranh có phải đăng báo không? (Ảnh minh họa)
 

Chào hàng cạnh tranh có phải đăng báo không?

Theo quy trình chào hàng cạnh tranh thông thường được quy định tại Điều 58 Nghị định 63/2014/NĐ-CP, bên mời thầu phải đăng tải thông báo mời chào hàng lên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hoặc trên Báo Đấu thầu.

Đồng thời phát hành hồ sơ yêu cầu theo thời gian quy định trong thông báo mời chào hàng nhưng bảo đảm tối thiểu 03 ngày làm việc, kể từ ngày đầu tiên các thông tin này được đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hoặc tối thiểu là 05 ngày làm việc trước ngày dự kiến phát hành hồ sơ yêu cầu Báo Đấu thầu phải nhận được thông tin.

Các thông tin này được đăng tải 01 kỳ trên Báo đấu thầu.

Bên cạnh đó, Điều 59 Nghị định này quy định quy trình chào hàng cạnh tranh rút gọn nêu rõ:

Sau khi bản yêu cầu báo giá được duyệt, bên mời thầu đăng tải thông báo mời chào hàng trên một tờ báo được phát hành rộng rãi trong một ngành, một tỉnh hoặc hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hoặc gửi trực tiếp bản yêu cầu báo giá cho tối thiểu 03 nhà thầu có khả năng thực hiện gói thầu.

Như vậy, dù thực hiện chào hàng cạnh tranh theo thủ tục thông thường hay thủ tục rút gọn thì bên mời thầu đều phải đăng tải thông báo mời chào hàng trên báo (Báo Đấu thầu hoặc báo ngành, báo tỉnh).

Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc liên hệ: 1900 6192 để được hỗ trợ, giải đáp.

>> Hướng dẫn thủ tục chào hàng cạnh tranh thông thường

>> Chi tiết quy trình chào hàng cạnh tranh rút gọn mới nhất

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6199 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây