Tăng giảm font chữ:

Trường hợp nào sinh viên được bảo lưu kết quả học tập?

Các trường hợp bảo lưu kết quả học tập của sinh viên được quy định tại Quy chế đào tạo trình độ đại học kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT.


1. Các trường hợp sinh viên được bảo lưu kết quả học tập

Theo khoản 1 Điều 15 Quy chế đào tạo trình độ đại học ban hành kèm Thông tư 08, sinh viên được xin nghỉ học tạm thời và bảo lưu kết quả đã học trong các trường hợp sau:

- Được điều động vào lực lượng vũ trang;

- Được cơ quan có thẩm quyền điều động, đại diện quốc gia để tham dự các kỳ thi, giải đấu quốc tế;

- Bị ốm, thai sản hoặc tai nạn phải điều trị thời gian dài và có chứng nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền;

- Vì lý do cá nhân khác nhưng đã học tối thiểu 01 học kỳ và không thuộc các trường hợp bị xem xét buộc thôi học hoặc kỷ luật.

Lưu ý:

- Thời gian nghỉ học tạm thời vì nhu cầu cá nhân sẽ được tính vào thời gian học chính thức.

- Điều kiện, thẩm quyền, thủ tục xét nghỉ học tạm thời và bảo lưu kết quả học tập được quy định cụ thể tại quy chế của cơ sở đào tạo.

bao luu ket qua hoc tap
Sinh viên được bảo lưu kết quả học tập khi nào? (Ảnh minh họa)
 

2. Thủ tục bảo lưu kết quả học tập

Thủ tục xin nghỉ học tạm thời và bảo lưu kết quả học tập của sinh viên đại học sẽ do nhà trường tự quy định. 

Để thuận tiện nhất, sinh viên nên đến phòng quản lý đào tạo để được tư vấn và hướng dẫn cụ thể trước, sau đó mới chuẩn bị hồ sơ bảo lưu kết quả học tập theo hướng dẫn và nộp cho cán bộ quản lý.

Thông thường, để xin nghỉ học tạm thời vầ bảo lưu kết quả học tập, sinh viên phải chuẩn bị hồ sơ gồm:

- Đơn xin nghỉ học tạm thời;

- Biên lai nộp học phí (đối với sinh viên học 01 học kỳ) hoặc xác nhận đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính trong thời gian học tập tại trường;

- Các giấy tờ minh chứng lý do xin nghỉ như: Giấy xác nhận bệnh viện, Giấy điều động vào lực lượng vũ trang...

Chuẩn bị xong hồ sơ xin bảo lưu kết quả học tập, sinh viên đợi nhà trường xem xét và ra quyết định bảo lưu.
 

3. Điều kiện để sinh viên chuyển ngành, chuyển trường 

Việc chuyển ngành, chuyển nơi học, chuyển cơ sở đào tạo, chuyển hình thức học được quy định tại Điều 16 Quy chế ban hành kèm Thông tư 08 như sau:

Điều kiện chuyển ngành, nơi học trong cùng một trường

Sinh viên được xem xét chuyển sang học một chương trình, một ngành đào tạo khác hoặc một phân hiệu khác hoặc từ phân hiệu về trụ sở chính khi có đủ các điều kiện sau:

- Không đang là sinh viên năm thứ nhất hoặc cuối khóa;

- Không thuộc diện bị xem xét buộc thôi học và còn đủ thời gian học tập hoàn thành khóa học;

- Sinh viên đạt đủ điều kiện trúng tuyển của chương trình, ngành đào tạo, của trụ sở chính hoặc phân hiệu trong cùng khóa tuyển sinh;

- Cơ sở đào tạo, trụ sở chính hoặc phân hiệu có đủ điều kiện bảo đảm chất lượng và chưa vượt quá năng lực đào tạo với chương trình, ngành đào tạo đó ;

- Được sự đồng ý của thủ trưởng đơn vị chuyên môn phụ trách chương trình, ngành đào tạo, người phụ trách phân hiệu (nơi chuyển đi và chuyến đến) và của hiệu trưởng cơ sở đào tạo.

Điều kiện chuyển trường

Sinh viên được xem xét chuyển cơ sở đào tạo khi có đủ các điều kiện sau:

- Không đang là sinh viên năm thứ nhất hoặc cuối khóa, không thuộc diện bị xem xét buộc thôi học và còn đủ thời gian học tập hoàn thành khóa học;

- Sinh viên đạt đủ điều kiện trúng tuyển của chương trình, ngành đào tạo cùng khóa tuyển sinh tại nơi chuyển đến;

- Nơi chuyển đến có đủ điều kiện bảo đảm chất lượng, chưa vượt quá năng lực đào tạo đối với chương trình, ngành đào tạo đó theo quy định hiện hành của Bộ Giáo dục;

- Được sự đồng ý của hiệu trưởng cơ sở đào tạo xin chuyển đi và cơ sở đào tạo xin chuyển đến.

Ngoài ra, sinh viên còn được xem xét chuyển từ đào tạo chính quy sang hình thức đào tạo vừa làm vừa học hoặc đào tạo từ xa của cơ sở đào tạo nếu còn đủ thời gian học tập theo quy định đối với hình thức chuyển đến.

Điều kiện, thủ tục chuyển ngành, chuyển nơi học, chuyển cơ sở đào tạo hoặc chuyển hình thức học sẽ do cơ sở đào tạo quy định.

Nếu có thắc mắc về điều kiện bảo lưu kết quả học tập, điều kiện chuyển trường, chuyển ngành của sinh viên đại học, bạn đọc vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: sinh viên