Môi giới mại dâm người dưới 18 tuổi, đi tù bao nhiêu năm?

Môi giới mại dâm là hành vi làm trung gian cho hoạt động mua, bán dâm. Hành vi này có thể bị xử lý hình sự về Tội môi giới mại dâm theo quy định pháp luật. Vậy, với trường hợp môi giới mại dâm người dưới 18 tuổi sẽ bị xử lý thế nào?

Hành vi môi giới mại dâm người dưới 18 đi tù bao nhiêu năm?

Môi giới mại dâm là hành vi dụ dỗ hoặc dẫn dắt của người làm trung gian để các bên thực hiện việc mua, bán dâm.

Tuy nhiên, khi xác định hành vi môi giới mại dâm cần phân biệt với hành vi của người đồng phạm trong vụ án chứa mại dâm có tổ chức. Theo đó, nếu tách riêng hành vi của người đồng phạm thì chỉ có thể xác định là hành vi môi giới mại dâm nhưng hành vi này là hành vi giúp sức cho việc chứa mại dâm.

Đồng thời, người bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội môi giới mại dâm khi người này thực hiện hành vi môi giới mại dâm với lỗi cố ý, nhằm mục đích tư lợi hoặc vì động cơ cá nhân khác.

Hiện nay, Tội môi giới mại dâm được quy định tại Điều 328 Bộ luật Hình sự 2015 với các mức phạt như sau:

- Khung 01:

Phạt tù từ 06 tháng - 03 năm với người làm trung gian dụ dỗ, dẫn dắt để người khác thực hiện việc mua dâm, bán dâm.

- Khung 02:

Phạt tù từ 03 - 07 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

+ Đối với người từ đủ 16 - dưới 18 tuổi;

+ Có tổ chức;

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Phạm tội 02 lần trở lên;

+ Đối với 02 người trở lên;

+ Thu lợi bất chính từ 100 - dưới 500 triệu đồng;

+ Tái phạm nguy hiểm.

- Khung 03:

Phạt tù tù từ 07 - 15 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

+ Đối với người từ đủ 13 - dưới 16 tuổi;

+ Thu lợi bất chính 500 triệu đồng trở lên.

Ngoài ra, người phạm tội còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là hình phạt tiền từ 10 - 50 triệu đồng.

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, trường hợp môi giới mại dâm người dưới 18 tuổi sẽ bị xử lý như sau:

- Trường hợp môi giới mại dâm người từ đủ 16 - dưới 18 tuổi: Có thể bị phạt tù từ 03 - 07 năm.

- Trường hợp môi giới mại dâm người từ dủ 13 - dưới 16 tuổi: Có thể bị phạt tù từ 07 - 15 năm.

moi gioi mai dam nguoi duoi 18 tuoi

Người mua dâm người dưới 18 tuổi bị xử lý thế nào?

Không chỉ người môi giới mại dâm dưới 18 tuổi bị xử lý, người có hành vi mua dâm của người dưới 18 tuổi cũng phải chịu những hình phạt nghiêm khắc của pháp luật.

Theo quy định tại Điều 329 Bộ luật Hình sự 2015, người nào đủ 18 tuổi trở lên có hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi sẽ bị xử lý như sau:

- Khung 01:

Phạt tù từ 01 - 05 năm với người mua dâm người dưới 18 tuổi (mà không thuộc trường hợp hiếp dâm người dưới 18 tuổ).

- Khung 02:

Phạt tù từ 03 - 07 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

+  Mua dâm 02 lần trở lên;

+ Mua dâm người từ đủ 13 - dưới 16 tuổi;

+ Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% - 60%.

- Khung 03:

Phạt tù từ 07 - 15 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

+ Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 - dưới 16 tuổi;

+ Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

Ngòi ra, người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10 - 50 triệu đồng.

Trên đây là giải đáp thắc mắc cho câu hỏi: “Môi giới mại dâm người dưới 18 tuổi, đi tù bao nhiêu năm? Nếu vẫn còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc bấm gọi ngay tổng đài 1900.6192 để được tư vấn chi tiết.

>> Kinh doanh nhà nghỉ để môi giới mại dâm bị xử lý thế nào?

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Đánh ghen ngoài đường có phải là gây rối trật tự công cộng?
Đánh ghen ngoài đường có phải là gây rối trật tự công cộng?

Đánh ghen ngoài đường có phải là gây rối trật tự công cộng?

Trong thời gian gần đây, trên các bài báo, mạng xã hội đăng tải nhiều clip liên quan đến việc đánh ghenở ngay ngoài đường. Đáng chú ý, hành vi này đã gây ra hiện tượng mất trật tự công cộng, ách tắc giao thông. Vậy, đánh ghen ngoài đường có phải là gây rối trật tự công cộng không? Bị xử lý thế nào?

Tội gây rối trật tự công cộng có được hưởng án treo không?
Tội gây rối trật tự công cộng có được hưởng án treo không?

Tội gây rối trật tự công cộng có được hưởng án treo không?

Gây rối trật tự công cộng là hành vi vi phạm pháp luật gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến trât tự, an toàn xã hội. Người có hành vi gây rối có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự vê Tội gây rối trật tự công cộng. Vậy, trường hợp xử lý hình sự, Tội gây rối trật tự công cộng có được hưởng án treo không? 

Vay tiền qua app: Có những chiêu thức lừa đảo nào? Xử lý ra sao?
Vay tiền qua app: Có những chiêu thức lừa đảo nào? Xử lý ra sao?

Vay tiền qua app: Có những chiêu thức lừa đảo nào? Xử lý ra sao?

Hiện nay, cùng với sự phát triển của công nghệ thông tin, việc thực hiện các giao dịch đã trở nên đơn giản hơn rất nhiều, trong đó có giao dịch vay tiền. Người dân có thể ngồi nhà, thực hiện vay tiền qua app một cách đơn giản. Thế nhưng nếu không cẩn thận có thể sẽ phải chịu những hệ lụy đáng tiếc.