Thời gian thử việc có được hưởng lương ngày lễ?

Một trong những vấn đề mà người lao động vô cùng quan tâm mỗi dịp nghỉ lễ, Tết đó là chế độ lương, thưởng. Vậy theo quy định, người lao động đang trong thời gian thử việc có được hưởng lương ngày lễ không?


1. Nghỉ lễ có được tính vào thời gian thử việc không?

Theo Điều 25 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động và người sử dụng lao động được tự thỏa thuận về thời gian thử việc. Tuy nhiên, pháp luật cũng giới hạn thời gian thử việc tối đa đối với các loại công việc như sau:

Thời gian thử việc

Công việc

Không quá 180 ngày

Công việc của người quản lý doanh nghiệp

Không quá 60 ngày

Công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên

Không quá 30 ngày

Công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ

Không quá 06 ngày làm việc

Công việc khác

Có thể thấy, trừ trường hợp thử việc tối đa 06 ngày làm việc ra, các trường hợp còn lại đều áp dụng thời gian thử việc tính theo ngày bình thường, tức đã bao gồm cả ngày lễ, Tết và nghỉ hằng tuần.

Điều này đồng nghĩa rằng, ngày nghỉ lễ cũng sẽ được tính vào thời gian thử việc của hầu hết người lao động.

Xem thêm: Thời gian thử việc là bao lâu? Được thử việc mấy lần?


2. Thời gian thử việc có được hưởng lương ngày lễ?

Theo Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019, vào các dịp lễ, Tết sau đây, người lao động trên cả nước sẽ được nghỉ làm và hưởng nguyên lương:

- Tết Dương lịch: Nghỉ 01 ngày (ngày 01/01 dương lịch).

- Tết Âm lịch: Nghỉ 05 ngày.

- Ngày Chiến thắng: Nghỉ 01 ngày (ngày 30/4 dương lịch).

- Ngày Quốc tế lao động: Nghỉ 01 ngày (ngày 01/5 dương lịch).

- Ngày Quốc khánh: Nghỉ 02 ngày (ngày 02/9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau).

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: Nghỉ 01 ngày (ngày 10/3 âm lịch).

Như vậy, vào dịp nghỉ lễ, người lao động thử việc cũng sẽ được trả nguyên lương của ngày làm việc bình thường.

Trong khi đó, Điều 26 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về tiền lương trong thời gian thử việc như sau:

Điều 26. Tiền lương thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Như vậy, trong các ngày lễ, người lao động thử việc sẽ được nhận ít nhất 85% mức lương chính thức của công việc đang làm.

thu viec co duoc huong luong ngay le


3. Không trả lương ngày lễ cho lao động thử việc, doanh nghiệp có bị phạt?

Như đã phân tích, người lao động thử việc cũng được hưởng nguyên lương khi nghỉ lễ. Nếu không đảm bảo bảo quyền lợi này cho người lao động, doanh nghiệp sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 2 Điều 18 Nghị định 12/2022/NĐ-CP như sau:

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.

Theo đó, nếu không trả lương ngày lễ cho nhân viên thử việc, người sử dụng lao động là cá nhân sẽ bị phạt từ 10 - 20 triệu đồng, còn tổ chức vi phạm sẽ bị phạt từ 20 - 40 triệu đồng (theo khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022).

Lúc này, để đòi đủ tiền lương ngày lễ, người lao động có thể thực hiện thủ tục tố cáo tới Chánh Thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính theo quy định tại Nghị định 24/2018/NĐ-CP.

Trong quá trình giải quyết, nếu xác minh được hành vi vi phạm của doanh nghiệp, thanh tra lao động sẽ tiến hành xử phạt hành chính và yêu cầu doanh nghiệp thanh toán đầy đủ quyền lợi cho người lao động thử việc.

Xem thêm: Mức lương thử việc đang áp dụng hiện nay và một số lưu ý

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi: “Thử việc có được hưởng lương ngày lễ?” Nếu còn vấn đề vướng mắc về thử việc, bạn đọc bấm gọi ngay tổng đài 1900.6192 để được các chuyên gia pháp lý của LuatVietnam tư vấn chi tiết.

>> Hợp đồng thử việc: Những quy định cần biết trước khi ký

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Thế nào là công việc đã qua đào tạo? Có đúng lương luôn cao hơn 7%?
Thế nào là công việc đã qua đào tạo? Có đúng lương luôn cao hơn 7%?

Thế nào là công việc đã qua đào tạo? Có đúng lương luôn cao hơn 7%?

Với sự ra đời của Nghị định 38/2022/NĐ-CP, việc trả lương cho người lao động đã qua đào tạo đang gây rất nhiều khó khăn cho doanh nghiệp. Vậy hiểu thế nào cho đúng về công việc đã qua đào tạo? Người làm công việc đã qua đào tạo có đương nhiên nhận lương cao hơn không?