Lương, thưởng Tết Dương lịch 2021: Người lao động cần biết

Bên cạnh việc nghỉ lễ, Tết thì những vấn đề liên quan đến lương, thưởng vào những ngày này luôn được người lao động rất quan tâm.


Nghỉ Tết Dương lịch được hưởng nguyên lương

Khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động (BLLĐ) năm 2019 nêu rõ:

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương 01 ngày Tết Dương lịch (ngày 01 tháng 01 dương lịch).

Đồng thời, khoản 3 Điều 111 BLLĐ năm 2019 cũng quy định nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết thì người lao động được nghỉ bù vào ngày làm việc kế tiếp.


Đi làm Tết Dương lịch, lương của người lao động tính thế nào?

Do tính đặc thù của công việc hoặc nhu cầu sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp mà người sử dụng lao động có thể yêu cầu người lao động đi làm vào ngày Tết Dương lịch.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 107 BLLĐ năm 2019, người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động làm việc vào ngày lễ, tết nếu được người lao động đồng ý.

Người lao động đi làm Tết Dương lịch sẽ được tính là làm thêm giờ và được trả lương theo Điều 98 BLLĐ năm 2019 như sau:

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

Căn cứ vào các quy định trên, người lao động làm việc vào ngày Tết Dương lịch sẽ được hưởng ít nhất 400% lương ngày làm việc bình thường.

Đặc biệt, trường hợp người lao động làm việc vào ca đêm của ngày Tết Dương lịch sẽ được hưởng tối thiểu 490% lương của ngày làm việc bình thường.

Lương, Thưởng Tết Dương lịch 2021, người lao động cần biết

Lương, Thưởng Tết Dương lịch, người lao động cần biết (Ảnh minh họa)


Thưởng tết Dương lịch có thể không bằng tiền?

Điều 103 Bộ luật Lao động năm 2019 ghi nhận:

Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Theo đó, từ ngày 01/01/2021, người sử dụng lao động được phép được thưởng cho người lao động không chỉ bằng tiền mà còn có thể bằng tài sản hoặc các hình thức khác.

Như vậy, ngoài tiền, người sử dụng lao động cũng có thể lựa chọn thưởng Tết Dương lịch cho người lao động bằng nhiều hình thức như các chuyến tham quan du lịch, vé tàu, xe để về quê; hoặc các hiện vật có giá trị như đồ gia dụng, xe máy, ô tô,…

Bên cạnh đó, BLLĐ năm 2019 cũng không bắt buộc người sử dụng lao động phải thưởng Tết Dương lịch. Quy chế thưởng sẽ do người sử dụng lao động quyết định sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở và phải được công khai tại nơi làm việc.

Nếu không công khai quy chế thưởng tại nơi làm việc, doanh nghiệp có thể bị phạt tiền từ 05 - 10 triệu đồng (theo điểm a khoản 1 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

Đánh giá bài viết:
(3 đánh giá)

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Thế nào là công việc đã qua đào tạo? Có đúng lương luôn cao hơn 7%?
Thế nào là công việc đã qua đào tạo? Có đúng lương luôn cao hơn 7%?

Thế nào là công việc đã qua đào tạo? Có đúng lương luôn cao hơn 7%?

Với sự ra đời của Nghị định 38/2022/NĐ-CP, việc trả lương cho người lao động đã qua đào tạo đang gây rất nhiều khó khăn cho doanh nghiệp. Vậy hiểu thế nào cho đúng về công việc đã qua đào tạo? Người làm công việc đã qua đào tạo có đương nhiên nhận lương cao hơn không?