Cà phê, karaoke “tay vịn” có bị coi là mua bán dâm không?

Không ít quán cà phê, karaoke cung cấp dịch vụ “tay vịn” - có tiếp viên nữ phục vụ từ A-Z. Loại hình này có nhiều biến tướng và việc sử dụng dịch vụ “tay vịn” có bị coi là mua bán dâm không?

Mua, bán dâm - Hành vi giao cấu có yếu tố trả, nhận tiền

Mại dâm là hành vi mua dâm, bán dâm. Theo Pháp lệnh Phòng, chống mại dâm, mua dâm, bán dâm được giải thích như sau:

- Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu;

- Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

Tại Dự thảo Nghị quyết hướng dẫn áp dụng một số điều của Bộ luật Hình sự có nêu, giao cấu là hành vi xâm nhập của bộ phận sinh dục nam vào bộ phận sinh dục nữ, với bất kỳ mức độ xâm nhập nào.

Như vậy, bản chất của mua dâm, bán dâm là hành vi giao cấu phát sinh có yếu tố trả, nhận tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

Do đó, dịch vụ “tay vịn” chỉ bị coi là mua, bán dâm nếu phát sinh hành vi giao cấu có trao đổi về tiền hoặc lợi ích vật chất khác. Chỉ cần chứng minh quan hệ trên không có yếu tố trả, nhận tiền hoặc lợi ích vật chất khác thì không bị coi là mua, bán dâm.

karaoke tay vịn có bị coi là mua bán dâm

Cà phê, karaoke “tay vịn” có bị coi là mua bán dâm không? (Ảnh minh họa)
 

Người mua, bán dâm bị xử lý như thế nào?

Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm của hành vi mà người mua dâm, bán dâm sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Xử phạt hành chính

Mức xử phạt với hành vi mua dâm theo Điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

- Mua dâm: Phạt tiền từ 500.000 đồng - 1 triệu đồng;

- Mua dâm nhiều người cùng một lúc: Phạt tiền từ 2 - 5 triệu đồng;

- Lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm: Phạt tiền từ 5 - 10 triệu đồng.

Đối với hành vi bán dâm:

- Bán dâm: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 - 300.000 đồng;

- Bán dâm cho nhiều người cùng một lúc: 300.000 - 500.000 đồng;

- Người nước ngoài bán dâm: Tùy theo mức độ vi phạm có thể áp dụng hình thức trục xuất khỏi nước Công hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Trách nhiệm hình sự

Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi thì bị phạt tù từ 01 - 05 năm về Tội mua dâm người dưới 18 tuổi theo Điều 329 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017. Ngoài ra, người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10 - 50 triệu đồng. 

>> Làm sao để chứng minh không mua, bán dâm khi vào nhà nghỉ?

Hậu Nguyễn

Chủ đề: vi phạm hành chính