Tăng giảm font chữ:

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn vào doanh nghiệp khác?

Doanh nghiệp tư nhân là mô hình công ty do một cá nhân làm chủ sở hữu và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp. Vậy, chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn vào doanh nghiệp khác hay không?
 

Doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn thành lập doanh nghiệp khác?

Là loại hình mà chủ doanh nghiệp tư nhân phải chịu trách nhiệm vô hạn đối với các nghĩa vụ nợ của doanh nghiệp bằng toàn bộ tài sản của mình, chính vì vậy, doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần (khoản 4 Điều 183 Luật Doanh nghiệp 2014).

Có thể hiểu, pháp luật quy định như trên là do trong quá trình hoạt động, doanh nghiệp tư nhân phải tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp; vì vậy, đây là mô hình doanh nghiệp không có tư cách pháp nhân riêng biệt để tham gia vào các doanh nghiệp có sự tách bạch về tài sản cá nhân và tài sản công ty như công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần hay công ty hợp danh.

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn vào doanh nghiệp khác? (Ảnh minh họa)

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn vào doanh nghiệp khác?

Điều 183 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Ngoài ra, chủ doanh nghiệp tư nhân cũng không được đồng thời làm chủ hộ kinh doanh hay thành viên công ty hợp danh.

Sở dĩ quyền góp vốn của chủ doanh nghiệp tư nhân đươc quy định như trên là bởi chủ doanh nghiệp tư nhân thì phải chịu trách nhiệm vô hạn bằng tất cả tài sản của mình về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Quy định này nhằm đảm bảo quyền lợi của khách hàng và đối tác, kể cả chủ nợ của các doanh nghiệp nên pháp luật quy định mỗi cá nhân chỉ được thành lập một doanh nghiệp tư nhân.

Đối với việc thành lập, góp vốn, mua cổ phần, phần góp vốn trong công ty hợp danh, công ty trách nhiêm hữu hạn hoặc công ty cổ phần: như trên đã đề cập, pháp luật chỉ hạn chế các quyền này đối với doanh nghiệp tư nhân mà chưa có quy định hạn chế đối với chủ doanh nghiệp tư nhân.

Do vậy, chủ doanh nghiệp tư nhân hoàn toàn có thể góp vốn, thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần.

>> Đặc tính cơ bản của Doanh nghiệp tư nhân

Tuấn Vũ

Tuấn VũTuấn Vũ
Chia sẻ:
Từ khóa: doanh nghiệp tư nhân

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây