Tăng giảm font chữ:

Viên chức bị kỷ luật cảnh cáo có được nâng lương không?

Để được nâng lương, viên chức phải trải qua quá trình phấn đầu, rèn luyện không ngừng. Tuy nhiên, nếu bị kỷ luật cảnh cáo thì viên chức có được nâng lương không?


Khi nào viên chức bị kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo?

Cảnh cáo là một trong những hình thức kỷ luật viên chức được nêu tại Điều 52 Luật Viên chức năm 2010. Theo đó, hình thức cảnh cáo được áp dụng khi viên chức vi phạm một trong các quy định nêu tại Điều 11 Nghị định 27 năm 2012 như sau:

- Không tuân thủ quy trình, quy định chuyên môn, nghiệp vụ, đạo đức nghề nghiệp và quy tắc ứng xử trong khi thực hiện hoạt động nghề nghiệp gây hậu quả nghiêm trọng;

- Không chấp hành sự phân công công tác của người có thẩm quyền hoặc không thực hiện công việc, nhiệm vụ đã cam kết trong hợp đồng làm việc mà không có lý do chính đáng, gây ảnh hưởng đến công việc chung của đơn vị;

- Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tham gia đào tạo, bồi dưỡng; được dự thi hoặc xét thay đổi chức danh nghề nghiệp;

- Tự ý nghỉ việc với tổng số lần từ 05 - 07 ngày làm việc trong một tháng dương lịch hoặc liên tiếp mà không có lý do chính đáng;

- Phân biệt đối xử dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo dưới mọi hình thức;

- Lợi dụng công việc để tuyên truyền chống lại chủ trương đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước hoặc gây phương hại với thuần phong, mỹ tục, đời sống văn hóa, tinh thần của nhân dân và xã hội;

- Xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác trong khi thực hiện công việc;

- Sử dụng trái phép chất ma túy bị cơ quan công an thông báo về cơ quan;

- Viên chức không giữ chức vụ quản lý bị phạt tù cho hưởng án treo hoặc cải tạo không giam giữ;

- Vi phạm nghiêm trọng về phòng, chống tham nhũng; tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn xã hội nhưng có thái độ thành khẩn kiểm điểm trong khi xem xét kỷ luật;

Riêng viên chức quản lý, nếu không làm đúng trách nhiệm quản lý khiến viên chức thuộc quyền quản lý, phụ trách của mình vi phạm pháp luật gây hậu quả nghiêm trọng trong khi đang thực hiện công việc.

Như vậy, tùy vào từng mức độ vi phạm, hành vi cụ thể… viên chức nào phạm phải một trong những hành vi nêu trên sẽ bị kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo.

Viên chức bị kỷ luật cảnh cáo có được nâng lương không?

Viên chức bị kỷ luật cảnh cáo có được nâng lương không? (Ảnh minh họa)
 

Bị kỷ luật cảnh cáo, viên chức có được nâng lương không?

Viên chức ngoài tiền lương thì còn được hưởng tiền thưởng, được xét nâng lương theo quy định của pháp luật và quy chế của đơn vị sự nghiệp công lập (khoản 3 Điều 12 Luật Viên chức).

Theo đó, nếu viên chức bị kỷ luật thì việc nâng lương được quy định cụ thể tại khoản 1 Điều 56 Luật Luật Viên chức như sau:

- Viên chức bị khiển trách thì kéo dài thời hạn nâng lương 03 tháng;

- Viên chức bị cảnh cáo thì kéo dài thời hạn nâng lương 06 tháng;

- Viên chức bị cách chức thì kéo dài thời hạn nâng lương 12 tháng và bị bố trí vị trí việc làm khác phù hợp.

Đồng thời, theo quy định hiện nay, viên chức được nâng lương theo 02 hình thức: Nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn nêu tại Thông tư số 08 năm 2013 của Bộ Nội vụ.

Với viên chức, điều kiện để được nâng lương theo 02 hình thức trên được quy định cụ thể như sau:

- Nâng bậc lương thường xuyên: có đủ điều kiện thời gian giữ bậc trong chức danh và được đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức trong suốt thời gian giữ bậc lương;

- Nâng bậc lương trước hạn: Viên chức được nâng bậc lương trước hạn nếu đáp ứng các điều kiện để được nâng bậc lương thường xuyên và lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, được công nhận bằng văn bản, chưa xếp bậc lương cuối cùng…

Như vậy, theo quy định nêu trên, nếu viên chức bị kỷ luật cảnh cáo thì không đủ điều kiện để nâng bậc lương. Thậm chí vì bị kỷ luật cảnh cáo mà viên chức có thể bị kéo dài thời hạn nâng lương đến 06 tháng (điểm b khoản 3 Điều 2 Thông tư 08 năm 2013).

Tuy nhiên, nếu đã có kết luận của cơ quan có thẩm quyền là oan, sai sau khi bị kỷ luật thì không thực hiện kéo dài thời gian xét nâng bậc lương cũng như được truy lĩnh tiền lương, truy nộp bảo hiểm xã hội theo bậc lương đã được tính lại.

Như vậy, có thể khẳng định, viên chức bị kỷ luật cảnh cáo sẽ không được nâng lương theo quy định hiện nay. Ngoài ra, về việc kỷ luật viên chức, độc giả có thể theo dõi thêm bài viết dưới đây:

>> Tổng hợp 4 trường hợp viên chức bị kỷ luật

Nguyễn HươngNguyễn Hương
Chia sẻ:
Từ khóa: Kỷ luật - Nghỉ hưu

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore