Tăng giảm font chữ:

Trường hợp nào viên chức bị đơn phương chấm dứt hợp đồng?

Ngoài việc có thể xin thôi việc thì viên chức còn có thể bị người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc. Vậy viên chức bị đơn phương trong những trường hợp nào?


Viên chức bị đơn phương chấm dứt hợp đồng khi nào?

Theo Điều 29 Luật Viên chức năm 2010 sửa đổi bổ sung năm 2019, đơn vị sự nghiệp công lập được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức trong các trường hợp sau đây:

- Viên chức có 02 năm liên tiếp bị xếp loại chất lượng ở mức độ không hoàn thành nhiệm vụ.

- Viên chức bị buộc thôi việc do vi phạm quy định trong quá trình thực hiện công việc hoặc bị Tòa án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo hoặc bị Tòa án kết án về hành vi tham nhũng.

- Viên chức bị ốm đau mà khả năng làm việc chưa hồi phục:

  • Làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn: Bị ốm đau đã điều trị 12 tháng liên tục;
  • Làm việc theo hợp đồng làm việc xác định thời hạn: Bị ốm đau đã điều trị 06 tháng liên tục.

Trong trường hợp này, khi sức khỏe của viên chức bình phục thì được xem xét để ký kết tiếp hợp đồng làm việc.

- Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác làm cho đơn vị sự nghiệp công lập buộc phải thu hẹp quy mô, khiến vị trí việc làm mà viên chức đang đảm nhận không còn.

- Khi đơn vị sự nghiệp công lập chấm dứt hoạt động theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

- Viên chức không đạt yêu cầu sau thời gian tập sự.

Như vậy, có 06 trường hợp viên chức có thể bị đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc.

Trường hợp nào viên chức bị đơn phương chấm dứt hợp đồng?
Trường hợp nào viên chức bị đơn phương chấm dứt hợp đồng? (Ảnh minh họa)

 

Viên chức được báo trước 45 ngày nếu bị đơn phương?

Theo khoản 2 Điều 29 Luật Viên chức năm 2010, đơn vị sự nghiệp công lập khi đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc phải báo trước cho viên chức thời gian như sau:

- Viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn: Ít nhất 45 ngày;

- Viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc xác định thời hạn: Ít nhất 30 ngày.

Tuy nhiên, quy định này cũng khẳng định, trường hợp viên chức bị buộc thôi việc thì đơn vị sự nghiệp công lập không cần phải đáp ứng điều kiện báo trước số ngày đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc cho viên chức.

Đặc biệt, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức do cơ quan quản lý đơn vị sự nghiệp công lập tuyển dụng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cơ quan này thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập mới quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức.

Lưu ý: Trong các trường hợp nêu tại khoản 3 Điều 29 Luật Viên chức sau đây, viên chức sẽ không bị đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc:

- Viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn, đang điều trị bệnh nghề nghiệp theo quyết định của cơ sở chữa bệnh, trừ trường hợp đã điều trị liên tục từ 06 - 12 tháng tùy vào loại hợp đồng làm việc viên chức ký kết mà khả năng làm việc chưa hồi phục.

Bởi khi sức khỏe viên chức bình phục thì viên chức có thể được xem xét ký tiếp hợp đồng làm việc đang thực hiện.

- Viên chức đang nghỉ hàng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập cho phép;

- Viên chức nữ đang trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 36 tháng tuổi, trừ trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập chấm dứt hoạt động.

Như vậy, khi bị đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc, viên chức có thể được báo trước 30 hoặc 45 ngày trừ trường hợp bị buộc thôi việc.

Trên đây là quy định về việc viên chức bị đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc. Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ, giải đáp.

>> 5 điểm mới về hợp đồng làm việc của viên chức

Nguyễn HươngNguyễn Hương

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: viên chức