Nghỉ hè, giáo viên tập sự có được hưởng lương không?

Tập sự là quá trình giáo viên làm quen với trường học và công việc giảng dạy. Tuy nhiên, nếu nghỉ hè thì giáo viên tập sự có được hưởng lương không?


Căn cứ:

Luật Giáo dục 2005 sửa đổi 2009;

Thông tư 15 năm 2017 sửa đổi chế độ làm việc của giáo viên phổ thông;

Thông tư số 48/2011/TT-BGDĐT quy định chế độ làm việc với giáo viên mầm non;

Thông tư số 47 năm 2014 quy định chế độ làm việc đối với giảng viên;

Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức;

Luật Viên chức năm 2010


Giáo viên được hưởng nguyên lương khi nghỉ hè

Trong một năm học, sau khi đã trừ đi các ngày nghỉ theo quy định của Bộ luật Lao động thì giáo viên mầm non, tiểu học, cấp 2, cấp 3 và dự bị đại học có thời gian làm việc là 42 tuần; Riêng giảng viên đại học là 1760 giờ cho các công việc:

- Giảng dạy;

- Học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ;

- Chuẩn bị cho năm học mới;

- Tổng kết năm học…

Điều 73 Luật Giáo dục nêu rõ, nhà giáo có quyền được nghỉ hè, nghỉ Tết Âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác theo quy định.

Theo đó, thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên là 02 tháng bao gồm cả nghỉ hằng năm theo quy định của Bộ luật Lao động. Trong khoảng thời gian nghỉ hè này, giáo viên được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có). (Căn cứ Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT)

Đáng chú ý: Hiệu trưởng có thể quyết định và bố trí thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên một cách hợp lý dựa vào kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện của từng trường.

Như vậy, có thể thấy, trong thời gian nghỉ hè, nghỉ hằng năm, giáo viên vẫn được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có).
 

lương của giáo viên tập sự khi nghỉ hè
Giáo viên tập sự có được hưởng lương khi nghỉ hè không?​ (Ảnh minh họa)

 

Nghỉ hè, giáo viên tập sự vẫn được hưởng lương?

Khi trúng tuyển viên chức, giáo viên sẽ có một thời gian để tập sự làm quen với công việc:

- 12 tháng với trường hợp trúng tuyển vào chức danh yêu cầu trình độ đại học;

- 09 tháng với trường hợp trúng tuyển vào chức danh yêu cầu trình độ cao đẳng;

- 06 tháng với trường hợp trúng tuyển vào chức danh yêu cầu trình độ trung cấp;

Trong đó, Điều 20 Nghị định 29/2012/NĐ-CP nêu rõ, 04 khoảng thời gian sau đây không tính vào thời gian tập sự gồm thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm; nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên; nghỉ không hưởng lương; bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác…

Như vậy, do nghỉ hè vẫn được hưởng nguyên lương và không thuộc các trường hợp nêu trên nên khi nghỉ hè, giáo viên vẫn được tính vào thời gian tập sự.

Lúc này, mức lương của giáo viên tập sự được nêu chi tiết tại Nghị định 29 nêu trên:

- Được hưởng 85% mức lương của chức danh nghề nghiệp tương ứng với công việc hoặc nhiệm vụ gắn với chức danh nghề nghiệp hoặc chức vụ quản lý tương ứng (theo khoản 1 Điều 7 Luật Viên chức);

- Người có trình độ thạc sĩ được hưởng 85% mức lương bậc 2 của chức danh nghề nghiệp tương ứng vị trí việc làm tuyển dụng;

- Người có trình độ tiến sĩ được hưởng mức lương bậc 3 của chức danh nghề nghiệp tương ứng vị trí việc làm tuyển dụng;

- Được hưởng 100% mức lương và phụ cấp nếu làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc ít người, vùng có điều kiện đặc biệt khó khăn; trong ngành nghề độc hại, nguy hiểm…

Tóm lại, dù là giáo viên tập sự hay đã được tuyển dụng chính thức thì đều được hưởng lương trong thời gian nghỉ hè. Mức hưởng cụ thể căn cứ vào tình hình thực tế của từng giáo viên.

>> Giáo viên hợp đồng từ năm 2015 trở về trước có cơ hội vào biên chế

Nguyễn Hương

Chủ đề: giáo viên

LuatVietnam đã ra mắt Ứng dụng trên hệ điều hành Android và sẽ sớm có trên iOs. MIỄN PHÍ dùng thử 1 số tính năng dành cho khách hàng đóng phí...

Tải App tại đâytai app luatvietnam

Quang cao