Tăng giảm font chữ:

Các trường hợp được miễn thi tin học khi tuyển dụng công chức

Giống như môn ngoại ngữ, tin học cũng là một trong những môn bắt buộc mà người nào dự tuyển công chức phải tham gia thi. Vậy trong trường hợp nào, người dự thi được miễn thi môn tin học?


Yêu cầu về trình độ tin học trong tuyển dụng công chức

Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 24 năm 2010 của Chính phủ, nội dung thi tuyển phải phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm dự tuyển. Do đó, muốn thi tuyển công chức, người dự thi phải thực hiện 02 vòng:

- Vòng 1: Thi trắc nghiệm trên máy tính 03 môn là 60 câu hỏi kiến thức chung, 30 câu hỏi ngoại ngữ và 30 câu hỏi tin học;

- Vòng 2: Phỏng vấn hoặc thi viết môn nghiệp vụ chuyên ngành.

Riêng môn tin học thì ngạch chuyên viên cao cấp, ngạch chuyên viên chính, ngạch chuyên viên và ngạch cán sự đều yêu cầu phải có chứng chỉ tin học với trình độ đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản nêu tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT.

Cụ thể, Điều 2 Thông tư này quy định chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản và nâng cao. Trong đó, người dự thi tuyển công chức phải đáp ứng yêu cầu của tất cả các mô đun sau:

STT

Mô đun

Yêu cầu

1

Mô đun kỹ năng 01 (Mã IU01)

Hiểu biết về công nghệ thông tin cơ bản

2

Mô đun kỹ năng 02 (Mã IU02)

Sử dụng máy tính cơ bản

3

Mô đun kỹ năng 03 (Mã IU03)

Xử lý văn bản cơ bản

4

Mô đun kỹ năng 04 (Mã IU04)

Sử dụng bảng tính cơ bản

5

Mô đun kỹ năng 05 (Mã IU05)

Sử dụng trình chiếu cơ bản

6

Mô đun kỹ năng 06 (Mã IU06)

Sử dụng Internet cơ bản


Điều kiện miễn tin học khi thi tuyển công chức

Điều kiện miễn tin học khi thi tuyển công chức mới nhất (Ảnh minh họa)


Công chức phải đáp ứng điều kiện nào để miễn thi tin học?

Căn cứ Điều 8 Nghị định 24 năm 2010 được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 4 Điều 1 Nghị định 161/2018/NĐ-CP của Chính phủ, theo yêu cầu của vị trí việc làm, tin học sẽ được thi ở vòng 1 với 30 câu hỏi làm trong 30 phút.

Dù vậy, không phải mọi trường hợp đều phải thực hiện mà vẫn có ngoại lệ, cụ thể:

- Nếu vị trí việc làm yêu cầu chuyên môn là tin học thì người dự tuyển không phải thi tin học ở vòng 1 này;

- Tổ chức thi trên máy tính thì nội dung thi trắc nghiệm không có phần thi tin học;

- Có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên ngành công nghệ thông tin, tin học hoặc toán tin trở lên.

Nếu người dự thi trả lời đúng từ 50% số câu hỏi trở lên cho từng phần thi thì người dự tuyển được thi tiếp vòng 2. Và nếu vòng 1 này được thực hiện trên máy tính thì phải thông báo kết quả cho thí sinh ngay sau khi làm bài xong.

Đặc biệt, ở vòng này nếu thi trên máy tính thì sẽ không được thực hiện phúc khảo.

Như vậy, có thể thấy, người dự thi phải đáp ứng một trong ba điều kiện miễn thi tin học khi thi tuyển công chức nêu trên sẽ không phải tham gia thi tin học.

>> Sắp tới, thi giáo viên không cần chứng chỉ ngoại ngữ, tin học?

Nguyễn Hương

Nguyễn HươngNguyễn Hương
Chia sẻ:
Từ khóa: thi tuyển công chức