Tăng giảm font chữ:

31/3/2021: Ngày quan trọng với nhiều cán bộ, công chức

Nếu như ngày 20/3/2021 được nhiều giáo viên quan tâm do áp dụng các Thông tư mới về chuyển hạng và xếp lương thì ngày 31/3/2021 lại là ngày đặc biệt quan trọng mà rất nhiều cán bộ, công chức cần lưu ý.

Hoàn thành kê khai tài sản, thu nhập trước 31/3/2021

Vừa qua, Thanh tra Chính phủ đã ra Công văn số 252/TTCP-C.IV về kiểm soát tài sản, thu nhập, trong đó nhấn mạnh:

- Các cơ quan, tổ chức, đơn vị lập danh sách những người giữ vị trí công tác quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 34 của Luật Phòng, chống tham nhũng để yêu cầu thực hiện việc kê khai tài sản, thu nhập lần đầu; người có nghĩa vụ kê khai nộp 02 bản kê khai cho cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý, sử dụng người có nghĩa vụ kê khai theo đúng quy định của Luật Phòng, chống tham nhũng và Nghị định số 130/2020/NĐ-CP của Chính phủ.

- Việc kê khai, công khai Bản kê khai tài sản, thu nhập lần đầu nêu trên phải hoàn thành trước ngày 31/3/2021.

Như vậy, rất nhiều cán bộ, công chức thuộc đối tượng phải kê khai tài sản, thu nhập lần đầu phải hoàn thành việc kê khai trước ngày 31/3/2021.

Trong đợt này chỉ thực hiện việc kê khai tài sản, thu nhập lần đầu. Việc kê khai hàng năm, kê khai bổ sung của năm 2021 sẽ thực hiện vào cuối năm 2021 bảo đảm hoàn thành trước ngày 31/12/2021. 


Ai phải kê khai tài sản, thu nhập trước ngày 31/3/2021?

Theo Công văn nêu trên, những người giữ vị trí công tác tại khoản 1, 2 và 3 Điều 34 của Luật Phòng, chống tham nhũng phải thực hiện kê khai tài sản, thu nhập lần đầu. Cụ thể, bao gồm:

- Cán bộ, công chức;

- Sĩ quan Công an nhân dân, sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp;

- Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn Nhà nước tại doanh nghiệp.

Các loại tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

Theo khoản Điều 35 của Luật Phòng, chống tham nhũng 2019, các loại tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

- Quyền sử dụng đất, nhà ở, công trình xây dựng và tài sản khác gắn liền với đất, nhà ở, công trình xây dựng;

- Kim khí quý, đá quý, tiền, giấy tờ có giá và động sản khác mà mỗi tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

- Tài sản, tài khoản ở nước ngoài.

Riêng “Tổng thu nhập giữa 02 lần kê khai” thì những người kê khai lần đầu không phải kê khai (theo Hướng dẫn kê khai tài sản, thu nhập ban hành kèm theo Nghị định 130/2020/NĐ-CP).

*Để tải về Mẫu bản kê khai tài sản, thu nhập lần đầu và hướng dẫn kê khai, bạn đọc vui lòng xem tại đây.

Theo khoản 3 Điều 51 của Luật Phòng, chống tham nhũng 2018, cán bộ, công chức thuộc đối tượng kê khai tài sản lần đầu mà kê khai không trung thực thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm, bị xử lý kỷ luật bằng một trong các hình thức cảnh cáo, hạ bậc lương, giáng chức, cách chức, buộc thôi việc hoặc bãi nhiệm.

Nếu được quy hoạch vào các chức danh lãnh đạo, quản lý thì còn bị đưa ra khỏi danh sách quy hoạch; trường hợp xin thôi làm nhiệm vụ, từ chức, miễn nhiệm thì có thể xem xét không kỷ luật.

Nếu có vướng mắc liên quan đến các quy định về “kê khai tài sản”, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192.

Lan VũLan Vũ

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: kê khai tài sản