Tăng giảm font chữ:

Tặng quà 8/3 cho nhân viên nữ như nào chuẩn nhất?

Ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 đang đến gần, đây là dịp để cả thể giới tôn vinh người phụ nữ. Cũng nhân ngày này, có không ít các công ty tặng quà 8/3 cho nhân viên nữ.

LuatVietnam nhận được thắc mắc liên quan đến việc tặng quà ngày 8/3/2019 của chị Đ.N.A (Đắk Lắk), chị hỏi: “Dịp 8/3 cả 2 năm trước, công ty tôi đều tổ chức liên hoan và tặng quà cho lao động nữ. Nhưng năm nay tôi nghe nói sẽ không được tặng gì. Xin hỏi công ty tôi làm vậy có được không, tặng quà 8/3 như nào là đúng quy định?”

LuatVietnam trả lời như sau:

Điểm 3.7 khoản 3 Điều 6 Quyết định 1910/QĐ-TLĐ của Tổng liên đoàn Lao động Việt Nam có nêu, chi tài chính công đoàn cơ sở trong đó có:

- Chi tuyên truyền, tổ chức hoạt động nhân ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3, ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10, ngày Gia đình Việt Nam 28/6, ngày Quốc tế Hạnh phúc 20/3, ngày Dân số 26/12.

Theo đó, Ban chấp hành công đoàn cơ sở căn cứ vào tình hình tài chính của công đoàn có thể chi hoặc không chi trong việc tuyên truyền, tổ chức hoạt động nhân ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3. Nếu chi có thể chi bằng hiện vật hoặc hình thức khác tùy theo năng lực tài chính công đoàn.

tặng quà 8/3 cho nhân viên nữ
Tặng quà 8/3 cho nhân viên nữ như nào chuẩn nhất? (Ảnh minh họa)

 

Đồng thời, khoản 4 Điều 1 Nghị định 91/2014/NĐ-CP, các khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động sẽ được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp nếu thỏa mãn điều kiện theo quy định.

Tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

01 tháng lương bình quân thực tế

=

Quỹ tiền lương thực hiện trong năm

:

12 tháng

 


Lưu ý: Trường hợp doanh nghiệp hoạt động không đủ 12 tháng thì, việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế được xác định bằng quỹ tiền lương thực hiện trong năm chia (:) số tháng thực tế hoạt động trong năm.

(Điểm 2.30 khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC được sửa đổi tại Thông tư 96/2015/TT-BTC, Thông tư 25/2018/TT-BTC)

Như vậy, việc chi tặng quà 8/3 cho nhân viên nữ là không bắt buộc, công ty có thể tặng hoặc không tùy thuộc vào tình hình tài chính.

Xem thêm:

Có bắt buộc tặng quà cho lao động nữ ngày 20/10?

Hậu Nguyễn

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: 8/3