Tăng giảm font chữ:

Không đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Thời gian qua, không ít người lao động lo sợ không đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục sẽ không được hưởng quyền lợi từ bảo hiểm thất nghiệp. Suy nghĩ này liệu có đúng? Những thông tin dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc cho bộ phận lớn người lao động hiện nay.

Tham gia bảo hiểm thất nghiệp để được lợi (Ảnh minh họa)

Cách tính thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

Điều 45 Luật Việc làm 2013 xác định thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

- Thời gian đóng bằng tổng các khoảng thời gian đã đóng liên tục hoặc không liên tục, được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

- Nếu người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp nhiều lần thì:

+ Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian đóng trước đó không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo.

+ Thời gian đóng cho lần hưởng tiếp theo được tính lại từ đầu, trừ một số trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp sau:

a) Tìm được việc làm;

b) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

c) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

d) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

đ) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

e) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Không đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục có được hưởng lợi? (Ảnh minh họa)

Có được hưởng hay không còn phụ thuộc vào điều kiện hưởng

Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định người lao động chỉ được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đáp ứng đủ các điều kiện:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật hoặc hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp:

+ từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn;

+ từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ 06 trường hợp theo luật định:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Như vậy, có thể thấy, dù không đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục nhưng khi đáp ứng đủ các điều kiện hưởng theo quy định của pháp luật thì người lao động vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Xem thêm:

9 trường hợp không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

3 việc cần làm ngay khi vừa thất nghiệp

Nghỉ không lương trước khi nghỉ việc có được trợ cấp thất nghiệp?

Nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Thùy Linh

Thùy LinhThùy Linh
Chia sẻ:
Từ khóa: Luật Việc làm 2013 , bảo hiểm thất nghiệp

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore