Ghi lô đề bị xử phạt như thế nào?

Chắc hẳn mọi người thường xuyên bắt gặp hình ảnh ghi lô đề được bày công khai ngay trên vỉa hè hoặc trong các quán nước ven đường. Vậy theo quy định thì ghi lô đề bị xử phạt như thế nào?

Nhẹ - xử phạt vi phạm hành chính

Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về mức xử lý hành vi đánh bạc trái phép có đề cập đến hành vi mua các số lô, số đề; Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Theo đó, hành vi ghi lô đề là một trong những biểu hiện của hành vi đánh bạc trái phép. Cụ thể, nếu một người có hành vi:

- Mua các số lô, số đề thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng

- Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng

Ghi lô đề bị xử phạt như thế nào? (Ảnh minh họa)


Nặng – chịu trách nhiệm hình sự

Vì ghi lô, đề là một hình thức của hành vi đánh bạc trái phép nên ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính thì nặng hơn người thực hiện hành vi ghi lô đề còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo đó, tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, dù dùng bất kỳ hình thức nào miễn là có dùng tiền hoặc hiện vật có giá trị để đánh bạc thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm với:

- Giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng

- Giá trị dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về tội đánh bạc hoặc Tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm

Ngoài ra, người nào thực hiện đánh bạc trái phép còn có thể bị phạt cao nhất lên đến 07 năm tù giam và bị phạt tiền lên đến 50.000.000 đồng tùy vào mức độ và tính chất của hành vi phạm tội.

Nguyễn Hương

Chủ đề: các loại tội phạm
Loading...
Quang cao