Tăng giảm font chữ:

Đi du học có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Việc đi học ở nước ngoài có ảnh hưởng đến việc thực hiện nghĩa vụ của công dân hay không? LuatVietnam giải đáp trong bài viết ngay sau đây.
Câu hỏi: LuatVietnam cho em hỏi. Năm tới, sau khi học xong lớp 12, em có dự định đi du học. Vậy, em có được hoãn hay miễn nghĩa vụ quân sự không? Em cảm ơn.


Chào bạn. Về câu hỏi của bạn, LuatVietnam hỗ trợ giải đáp cho bạn như sau:

Theo Điều 30 của Luật Nghĩa vụ quân sự, độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự là từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi. Riêng trường hợp công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết năm 27 tuổi.

Nếu bạn đủ 18 tuổi sẽ đủ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự.

Ngoài điều kiện độ tuổi, người tham gia nghĩa vụ quân sự còn phải đáp ứng 04 điều kiện sau:

- Có lý lịch rõ ràng;

- Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

- Có đủ sức khỏe để phục vụ tại ngũ;

- Có trình độ văn hóa phù hợp.

Trong đó, tiêu chuẩn về sức khỏe và trình độ văn hóa được quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP.

Nếu bạn đáp ứng ứng đủ cả những điều kiện trên sẽ đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.

di du hoc co duoc hoan nghia vu quan su
Đi du học có được hoãn nghĩa vụ quân sự? (Ảnh minh họa)
 

Tuy nhiên, Luật Nghĩa vụ quân sự quy định những trường hợp sau được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự:

- Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ;

- Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng người thân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng nề do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được UBND cấp xã xác nhận;

- Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

- Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

- Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn;

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng đặc biệt khó khăn;

- Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, nếu bạn đi du học để học đại học, cao đẳng chính quy thì có thể được hoãn nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, cần xét đến thời điểm bạn hoàn thành xong thủ tục nhập học và thời điểm bạn có giấy báo trúng tuyển nghĩa vụ quân sự.

Nếu bạn có giấy báo nhập học trước khi có giấy báo trúng tuyển nghĩa vụ quân sự thì bạn phải làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường thì bạn mới được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Nếu hai thời điểm này xảy ra cùng một thời điểm hoặc bạn bị gọi nhập ngũ trước khi nhập học thì bạn không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Lưu ý: Chỉ được hoãn trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Nếu còn bất cứ vướng mắc về lý lịch tư pháp, bạn đọc có thể liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ.

Tình NguyễnTình Nguyễn

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây