Tăng giảm font chữ:

Đeo tai nghe khi lái xe máy có phạm luật?

Khi điều khiển xe máy, nhiều người có thói quen đeo tai nghe nghe nhạc. Vậy hành vi này có phạm luật?

Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46 ngày 26/05/2016 của Chính phủ quy định: Người đang điều khiển xe máy sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Như vậy, ngoại trừ thiết bị trợ thính thì bất kì thiết bị âm thanh nào sử dụng khi tham gia giao thông đều bị xử phạt.
 

Đeo tai nghe khi lái xe máy có bị phạm luật?

Đeo tai nghe khi lái xe máy sẽ bị phạt đến 200.000 đồng (Ảnh minh họa)

Bên cạnh đó, người đeo tai nghe khi lái xe máy còn áp dụng thêm hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

LuatVietnam

Lan VũLan Vũ
Chia sẻ:
Từ khóa: an toàn giao thông , xử phạt vi phạm hành chính

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore