Tăng giảm font chữ:

Chi phí trong đấu thầu qua mạng bao gồm những gì?

Tới đây, việc lựa chọn nhà thầu sẽ đa phần được thực hiện qua mạng. Căn cứ quy định hiện hành, chi phí trong đấu thầu qua mạng bao gồm những gì?

Chi phí trong đấu thầu qua mạng bao gồm những chi phí quy định tại khoản 3 Điều 13 Luật Đấu thầu 2013, Điều 24 Thông tư số 11/2019/TT-BKHĐT, cụ thể bao gồm những chi phí sau:

1- Chi phí đăng tải thông tin về đấu thầu

Theo khoản 2 Điều 24 Thông tư số 11/2019/TT-BKHĐT, chi phí đăng tải thông tin đấu thầu như sau: 

- Chi phí đăng tải thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển là 330.000 đồng/gói thầu/thứ tiếng (đã bao gồm thuế giá trị gia tăng);

- Chi phí đăng tải thông báo mời chào hàng là 165.000 đồng/gói thầu/thứ tiếng (đã bao gồm thuế giá trị gia tăng);

- Chi phí đăng tải thông báo mời thầu là 330.000 đồng/gói thầu/thứ tiếng (đã bao gồm thuế giá trị gia tăng);

- Chi phí đăng tải danh sách ngắn là 165.000 đồng/gói thầu/thứ tiếng (đã bao gồm thuế giá trị gia tăng).

Bên mời thầu thanh toán chi phí đăng tải thông tin về đấu thầu trong tối đa là 02 ngày làm việc, kể từ ngày tự đăng tải thông tin trên Hệ thống. Báo Đấu thầu có trách nhiệm thu chi phí đăng tải thông tin về đấu thầu.

chi phí trong đấu thầu qua mạngChi phí trong đấu thầu qua mạng bao gồm những gì? (Ảnh minh họa)
 

2- Chi phí trong lựa chọn nhà thầu qua mạng

Cụ thể, theo khoản 2 Điều 24 Thông tư số 11/2019/TT-BKHĐT, chi phí lựa chọn nhà thầu qua mạng được quy định như sau:

+ Chi phí đăng ký tham gia Hệ thống là 550.000 đồng (đã bao gồm thuế giá trị gia tăng), chi phí này đã bao gồm chi phí duy trì tên và hồ sơ năng lực của nhà thầu, nhà đầu tư trên Hệ thống tính đến ngày cuối cùng của năm đăng ký;

+ Chi phí duy trì tên và hồ sơ năng lực của nhà thầu, nhà đầu tư trên Hệ thống là 550.000 đồng/năm (đã bao gồm thuế giá tri gia tăng);

+ Chi phí nộp hồ sơ dự thầu là 330.000 đồng/gói thầu (đã bao gồm thuế giá trị gia tăng);

+ Chi phí nộp hồ sơ đề xuất là 220.000 đồng/gói thầu (đã bao gồm thuế giá trị gia tăng).

Trung tâm Đấu thầu qua mạng quốc gia chịu trách nhiệm thu chi phí lựa chọn nhà thầu qua mạng. Tài khoản thu chi phí là tài khoản Việt Nam đồng của Trung tâm mở tại ngân hàng thương mại.

Nhà thầu thanh toán chi phí lựa chọn nhà thầu qua mạng theo quy định như sau:

- Đối với chi phí đăng ký tham gia Hệ thống, thanh toán ngay tại thời điểm đăng ký trên Hệ thống,

- Đối với chi phí duy trì tên và hồ sơ năng lực của nhà thầu, nhà đầu tư trên Hệ thống, thời hạn thanh toán là Quý I hàng năm trừ năm thực hiện đăng ký trên Hệ thống.

- Đối với chi phí nộp hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất, thời hạn thanh toán tối đa là 02 ngày làm việc kể từ ngày mở thầu.

Lưu ý:

Trường hợp cần khôi phục việc tham gia Hệ thống sau khi đã chấm dứt hoặc tạm ngừng tham gia Hệ thống, nhà thầu, nhà đầu tư phải thanh toán toàn bộ các khoản nợ chi phí lựa chọn nhà thầu (nếu có), tính từ thời điểm bắt đầu phát sinh nợ đến khi có văn bản đề nghị chấm dứt hoặc tạm ngừng tham gia Hệ thống.

Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192 để được hỗ trợ.

>> Gói thầu nào bắt buộc phải đấu thầu qua mạng?

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây