Dùng tiền thật trang trí “cây tiền thần tài” có vi phạm?

 

Những ngày gần Tết Nguyên đán, trên mạng xã hội xuất hiện việc rao bán những "cây tiền thần tài" được trang trí bằng tiền thật với mệnh giá khác nhau. Theo quy định hành vi trang trí bằng tiền thật có vi phạm pháp luật?
 

Dùng tiền thật trang trí “cây tiền thần tài” có vi phạm? (Ảnh minh họa)

 

Điều 23 Luật Ngân hàng nhà nước Việt Nam 2010 quy định các hành vi bị nghiêm cấm để bảo vệ tiền Việt Nam. Cụ thể:

- Làm tiền giả; vận chuyển, tàng trữ, lưu hành tiền giả.

- Huỷ hoại đồng tiền trái pháp luật.

- Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông do Ngân hàng Nhà nước phát hành.

- Các hành vi bị cấm khác theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, tại khoản 2 Điều 3 Quyết định 130/2003/QĐ-TTg về việc bảo vệ tiền Việt Nam nghiêm cấm hành vi hủy hoại tiền Việt Nam bằng bất kỳ hình thức nào.

Như vậy, trường hợp dùng tiền thật để trang trí mà cố ý gấp, cắt làm cho tiền bị rách, hư hỏng hoặc tiền không thể sử dụng được sau khi trang trí thì bị xem là hành vi hủy hoại tiền và vi phạm pháp luật về quản lý, sử dụng tiền Việt Nam.

Hành vi hủy hoại tiền phạt tới 15 triệu đồng

Người nào có hành vi pháp hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể:

Theo khoản 3 Điều 31 Nghị định 96/2014/NĐ-CP, phạt tiền từ 10 - 15 triệu đồng đối với hành vi phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật.

Ngoài ra, người vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung như: Tịch thu toàn bộ tang vật, phương tiện thực hiện hành vi vi phạm và giao cơ quan có thẩm quyền xử lý.

Khắc Niệm

Chủ đề: xử lý vi phạm hành chính