Cận bao nhiêu độ không phải đi nghĩa vụ quân sự 2023?

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 có một số quy định cho công dân được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự do những điều kiện khách quan, bao gồm cả điều kiện về sức khỏe. Trong đó, khi cận thị đến một mức nhất định, người bệnh có thể được miễn nghĩa vụ quân sự.

1. Cận thị bao nhiêu độ không phải đi nghĩa vụ quân sự?

Theo khoản 1 Điều 31 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, công dân được gọi nhập ngũ khi có đủ 05 tiêu chuẩn sau:

- Lý lịch rõ ràng;

- Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

- Có đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo quy định;

- Có trình độ văn hóa phù hợp.

Căn cứ Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP, yêu cầu về sức khỏe được đánh giá qua các chỉ tiêu là: Thể lực; các bệnh về mắt; các bệnh về răng, hàm, mặt; các bệnh về tai, mũi, họng; các bệnh về thần kinh, tâm thần; các bệnh về tiêu hóa; các bệnh về hô hấp; các bệnh về tim mạch; các bệnh về cơ, xương, khớp.

Theo Điều 9 Thông tư 16, với mỗi chỉ tiêu sau khi khám, bác sỹ cho điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “Điểm”, cụ thể:

- Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt;

- Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt;

- Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá;

- Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình;

- Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém;

- Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.

Dựa vào điểm số đối với các chỉ tiêu sức khỏe trên, tiêu chuẩn về sức khỏe được đánh giá như sau:

- Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

- Loại 2: Có ít nhất 01 chỉ tiêu bị điểm 2;

- Loại 3: Có ít nhất 01 chỉ tiêu bị điểm 3;

- Loại 4: Có ít nhất 01 chỉ tiêu bị điểm 4;

- Loại 5: Có ít nhất 01 chỉ tiêu bị điểm 5;

- Loại 6: Có ít nhất 01 chỉ tiêu bị điểm 6.

Ngoài ra, đối với yêu cầu về sức khỏe, tại điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định, tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 01, 02, 03; không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 03 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Như vậy, công dân không phải tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự nếu cận thị từ 1,5 diop trở lên. 
can bao nhieu do khong phai di nghia vu quan su
Không phải đi nghĩa vụ quân sự nếu cận thị từ 1,5 diop trở lên (Ảnh minh họa)

2. Cận 1 mắt có đi nghĩa vụ quân sự không?

Tại phần II Phụ lục 1 Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định như sau:

TT

BỆNH TẬT

ĐIỂM

1.

Thị lực

1.1

Thị lực (không kính):

Thị lực mắt phải

Tổng thị lực 2 mắt

10/10

19/10

1

10/10

18/10

2

9/10

17/10

3

8/10

16/10

4

6,7/10

13/10 - 15/10

5

1, 2, 3, 4, 5/10

6/10 - 12/10

6

1.2

Thị lực sau chỉnh kính

Cho điểm theo mục 1.1 và tăng lên 1 điểm

Đồng thời, điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định, chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 01, 02, 03. Theo đó, số điểm chấm cho 08 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại cụ thể như sau:

Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1.

Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2.

Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3.

Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4.

Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5.

Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

Như vậy, có thể thấy, trong trường hợp chỉ cận một bên mắt, cần căn cứ vào tổng thị lực và điểm được đánh giá. Trường hợp công dân chỉ cận 1 mắt nhưng tổng thị lực đạt điểm 4 trở lên thì sẽ bị xếp loại tương ứng từ loại 4 trở lên. Do đó sẽ không đủ tiêu chuẩn nhập ngũ.

Ví dụ, hợp một bên mắt phải có thị lực 10/10, mắt trái có thị lực 2/10 thì tổng thị lực là 12/10 và được xếp loại 6 nên trong trường hợp này sẽ không đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.

3. Được miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự vẫn phải đến khám sức khỏe

Khoản 1 Điều 10 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định, nghiêm cấm hành vi trốn tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự. Mặt khác, căn cứ theo khoản 8 Điều 3 thì hành vi không chấp hành lệnh gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự là một hành vi trốn tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Vì vậy, dù có thuộc trường hợp được miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự thì công dân vẫn phải đến khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự khi có yêu cầu để được phát hiện thuộc trường hợp miễn.

Thời gian khám sức khỏe từ ngày 01/11 đến hết ngày 31/12 hàng năm. Năm nay, thời gian khám sức khỏe cũng bắt đầu từ ngày 01/11/2022 đến ngày 31/12/2022. Kết quả phân loại sức khỏe được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày (Điều 40 Luật Nghĩa vụ quân sự).

4. Yêu cầu với công dân khi đi kiểm tra, sơ tuyển khám sức khỏe

Khi tham gia kiểm tra, sơ tuyển, khám sức khỏe tại cơ sở y tế, Điều 10 thông tư 16 yêu cầu công dân như sau:

- Công dân phải xuất trình:

  • Lệnh gọi khám sức khỏe hoặc kiểm tra sức khỏe của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự huyện;
  • Giấy chứng minh nhân dân;
  • Các giấy tờ liên quan đến sức khỏe cá nhân (nếu có) để giao cho Hội đồng khám sức khỏe hoặc Tổ kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

- Không uống rượu, bia hoặc dùng chất kích thích.

- Chấp hành nội quy khu vực khám sức khỏe, kiểm tra sức khỏe.

Trên đây là giải đáp câu hỏi "Cận bao nhiêu độ không phải đi nghĩa vụ". Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ, giải đáp.

Đánh giá bài viết:
(5 đánh giá)

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục

Có được phép xây nhà xưởng trên đất trồng cây lâu năm không?

Có được phép xây nhà xưởng trên đất trồng cây lâu năm không?

Có được phép xây nhà xưởng trên đất trồng cây lâu năm không?

Xây nhà xưởng trên đất trồng cây lâu năm có được không? Là vấn đề được rất nhiều người dân quan tâm. Thực tế, việc xây nhà xưởng trên đất trồng cây lâu năm không phải là hiếm gặp. Bài viết dưới đây của LuatVietnam sẽ giúp bạn đọc giải đáp vấn đề này.

Người lao động bị tạm giam có bị chấm dứt hợp đồng lao động?

Người lao động bị tạm giam có bị chấm dứt hợp đồng lao động?

Người lao động bị tạm giam có bị chấm dứt hợp đồng lao động?

Khi vướng vào vụ án hình sự và bị cơ quan điều tra tạm giam, người lao động không thể trở lại doanh nghiệp để làm việc. Lúc này để tránh điều tiếng, đồng thời đảm bảo tiến độ công việc, doanh nghiệp có được chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động bị tạm giam không?

Đề xuất nguồn tăng lương cơ sở từ 01/7/2023 cho công chức

Đề xuất nguồn tăng lương cơ sở từ 01/7/2023 cho công chức

Đề xuất nguồn tăng lương cơ sở từ 01/7/2023 cho công chức

Sau khi Quốc hội “chốt” tăng lương cơ sở lên 1,8 triệu đồng/tháng, Bộ Tài chính đã dự thảo Thông tư quy định về tổ chức thực hiện dự toán ngân sách nhà nước năm 2023 với đề xuất tạo nguồn thực hiện chế độ tiền lương, trợ cấp trong năm 2023 như sau.