Cá cược World Cup 2018 có được coi là hợp pháp?

Ngày mai (14/6), giải đấu bóng đá lớn nhất hành tinh World Cup 2018 sẽ chính thức diễn ra ở Nga. Cũng giống bất cứ giải đấu lớn nào khác, World Cup 2018 kéo theo nỗi lo về vấn nạn cá cược. Vậy theo quy định của pháp luật, cá cược World Cup 2018 có hợp pháp?

World Cup 2018 có trong Danh mục được tổ chức cá cược

Lần đầu tiên, Chính phủ quy định về hoạt động kinh doanh cá cược bóng đá quốc tế tại Nghị định 06/2017/NĐ-CP, chính thức tạo ra hành lang pháp lý cho hoạt động này.

Vào tháng 3/2018 vừa qua, Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch đã ban hành Quyết định 1064/QĐ-BVHTTDL công bố Danh mục các trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh cá cược năm 2018 (đợt 1). Trong Danh mục này, có Giải bóng đá Vô địch Thế giới 2018 (2018 FIFA World Cup Russia).

Cá cược World Cup 2018 có được coi là hợp pháp?

World Cup 2018 có trong Danh mục được tổ chức cá cược (Ảnh minh họa)

Trong khi đó, tại khoản 1 Điều 38 Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định, Chính phủ cho phép 01 doanh nghiệp được phép tổ chức thí điểm kinh doanh cá cược bóng đá quốc tế. Thời gian thí điểm kinh doanh cá cược bóng đá quốc tế là 05 năm kể từ ngày doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh cá cược.

Bộ Tài chính có trách nhiệm chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan tổ chức đấu thầu lựa chọn doanh nghiệp tổ chức thí điểm kinh doanh cá cược bóng đá quốc tế theo quy định của Luật Đấu thầu.

Tuy nhiên, hiện nay, theo thông tin của Bộ Tài chính, vẫn chưa có doanh nghiệp nào nộp hồ sơ để tham gia đấu thầu tổ chức thí điểm kinh doanh cá cược. Như vậy, dù pháp luật chính thức công nhận World Cup 2018 là giải đấu được phép cá cược tại Việt Nam nhưng do chưa có doanh nghiệp nào đứng ra để tổ chức kinh doanh cá cược, nên mọi hoạt động cá cược tự phát đều được coi là không hợp pháp.

Một vài quy định cần biết khi tham gia cá cược

Trong thời gian tới, nếu có doanh nghiệp đủ điều kiện tổ chức thí điểm cá cược bóng đá quốc tế thì người tham gia cá cược cần phải nắm rõ những quy định sau (theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP):

- Thời điểm bắt đầu nhận cá cược tính từ khi Ban Tổ chức sự kiện công bố lịch, địa điểm thi đấu và thời điểm kết thúc cá cược tối thiểu là 05 phút trước khi sự kiện cá cược đó kết thúc

- Người chơi phải đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự

- Mức cá cược tối thiểu là 10.000 đồng và tối đa là 1 triệu đồng/người/ngày tại 1 doanh nghiệp kinh doanh cá cược.

- Kết quả cá cược căn cứ vào kết luận của Trọng tài chính điều khiển trận đấu đối với sản phẩm cá cược dựa trên sự kiện, kết quả trận đấu bóng đá quốc tế.

LuatVietnam

Tư vấn hỏi đáp
Chủ đề: World Cup 2018

Tải App LuatVietnam miễn phí trên Android tại đây trên IOS tại đây. Xem thêm