Sang tên Sổ đỏ nhà đất cho con phải nộp những thuế, phí nào?

Sang tên Sổ đỏ cho con là việc cha mẹ chuyển nhượng, tặng cho hoặc để thừa kế nhà đất cho con. Vậy, khi sang tên Sổ đỏ cho con có phải nộp thuế, lệ phí không?

Lưu ý: Sang tên Sổ đỏ nhà đất cho con trong bài viết này gồm 03 trường hợp: Chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế.

Được miễn thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP và được hướng dẫn chi tiết bởi khoản a Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thu nhập của người con do nhận chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế bất động sản từ cha mẹ được miễn thuế thu nhập cá nhân, cụ thể:

- Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; bố vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau được miễn thuế thu nhập cá nhân.

- Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Theo quy định trên, khi cha mẹ chuyển nhượng, tặng cho hoặc để thừa kế nhà đất cho con được miễn thuế thu nhập cá nhân.

sang tên sổ đỏ cho con có phải nộp thuếSang tên Sổ đỏ cho con có phải nộp thuế? (Ảnh minh họa)
 

Chuyển nhượng không được miễn lệ phí trước bạ?

Theo khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP, nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận được miễn lệ phí trước bạ.

Theo đó, khi cha mẹ tặng cho, để thừa kế nhà đất cho con được miễn lệ phí trước bạ; trường hợp cha mẹ chuyển nhượng nhà đất cho con không được miễn lệ phí trước bạ

* Cách tính lệ phí trước bạ

1. Khi chuyển nhượng mà tiền trong hợp đồng cao hơn giá nhà, đất của UBND cấp tỉnh quy định

Căn cứ theo khoản 1 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP, trường hợp giá nhà, đất tại hợp đồng chuyển nhượng cao hơn giá do UBND cấp tỉnh ban hành thì giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là giá tại hợp đồng chuyển nhượng.

Lệ phí trước bạ trong trường hợp này được xác định như sau:

Lệ phí trước bạ = Giá chuyển nhượng x 0.5%

2. Giá chuyển nhượng thấp hơn hoặc bằng giá nhà, đất của UBND cấp tỉnh quy định

Theo Điều 5 Nghị định 140/2016/NĐ-CP, căn cứ tính lệ phí trước bạ là giá tính lệ phí trước bạ và mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%). Tuy nhà và đất đều có mức thu là 0.5% nhưng giá tính lệ phí trước bạ của nhà, đất là khác nhau:

* Mức nộp lệ phí với đất

Lệ phí trước bạ = 0.5% x (Diện tích x Giá 01m2 tại Bảng giá đất)

* Mức nộp lệ phí đối với nhà ở

Theo điểm b khoản 2 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC, mức nộp lệ phí trước bạ đối với nhà ở được tính theo công thức sau:

Lệ phí trước bạ = 0.5% x (Diện tích x Giá 01m2 x Tỷ lệ % chất lượng còn lại)

Trong đó:

- Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà là giá do UBND cấp tỉnh ban hành.

- Giá 01m2 nhà là giá thực tế xây dựng “mới” 01m2 sàn nhà của từng cấp nhà, hạng nhà do UBND cấp tỉnh ban hành.

- Tỷ lệ (%) chất lượng còn lại do UBND cấp tỉnh ban hành.

Kết luận: Trên đây là quy định giải đáp về việc sang tên Sổ đỏ cho con có phải nộp thuế, lệ phí? Theo đó, khi cha mẹ sang tên Sổ đỏ cho con sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ, trừ trường hợp chuyển nhượng nhà đất cho con (được miễn thuế thu nhập cá nhân nhưng không được miễn lệ phí trước bạ).

>> Thủ tục sang tên Sổ đỏ: Toàn bộ những hướng dẫn mới nhất

Khắc Niệm

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Trường hợp không bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ 01/7/2022
Trường hợp không bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ 01/7/2022

Trường hợp không bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ 01/7/2022

Từ ngày 01/7/2022, doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh khác phải sử dụng hóa đơn điện tử. Quy định này sẽ giúp ích rất nhiều cho doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh và cơ quan thuế. Tuy nhiên, vẫn có trường hợp không bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ 01/7/2022 nếu đáp ứng đủ điều kiện.

Phân tích Nghị định 41/2022 sửa 2 Nghị định về hoá đơn và giảm VAT
Phân tích Nghị định 41/2022 sửa 2 Nghị định về hoá đơn và giảm VAT

Phân tích Nghị định 41/2022 sửa 2 Nghị định về hoá đơn và giảm VAT

Nghị định 41/2022/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 123/2020 về hóa đơn, chứng từ và Nghị định 15/2022 về chính sách miễn, giảm thuế theo Nghị quyết 43/2022/QH15 được Chính phủ ban hành và có hiệu lực từ ngày 20/6/2022. Dưới đây là những nội dung cần lưu ý của Nghị định này:

Doanh nghiệp cần chuẩn bị gì cho cuộc thanh tra thuế?
Doanh nghiệp cần chuẩn bị gì cho cuộc thanh tra thuế?

Doanh nghiệp cần chuẩn bị gì cho cuộc thanh tra thuế?

Các đợt thanh tra thuế năm 2022 đang được triển khai tại các doanh nghiệp. Trước mỗi kỳ kiểm tra này, các doanh nghiệp, đặc biệt là bộ phận kế toán luôn gặp những áp lực nhất định. Bài viết dưới đây là những thông tin về việc doanh nghiệp cần chuẩn bị gì cho cuộc thanh tra thuế của năm nay.