Video: Cuối năm, còn dư phép thì buộc phải nghỉ hay được quy ra tiền?

Gần cuối năm, nếu không nghỉ hết số ngày phép theo quy định, người lao động có buộc phải nghỉ cho hết hay là được công ty thanh toán tiền?

Theo Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019, mỗi năm, người lao động sẽ được nghỉ phép năm với số ngày như sau:

* Trường hợp làm việc đủ 12 tháng trong năm:

Điều kiện, đối tượng lao động

Số ngày phép

Điều kiện bình thường

12 ngày

Người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm

14 ngày

Người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm

16 ngày

Cứ làm việc đủ 05 năm cho một người sử dụng lao động thì số ngày phép được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

* Trường hợp làm việc chưa đủ 12 tháng trong năm: Số ngày phép được tính theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

Vậy nếu gần hết năm mà chưa nghỉ hết số phép kể trên, người lao động sẽ được giải quyết quyền lợi như thế nào? Phải nghỉ nốt hay được thanh toán tiền?

Câu trả lời sẽ được bật mí trong Video dưới đây, mời bạn đọc cùng theo dõi:

>> Đăng ký theo dõi Kênh Youtube của LuatVietnam tại đây.

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục

Video: Chính sách ưu đãi với người có công 2023 - Tăng loạt trợ cấp, phụ cấp?

Video: Chính sách ưu đãi với người có công 2023 - Tăng loạt trợ cấp, phụ cấp?

Video: Chính sách ưu đãi với người có công 2023 - Tăng loạt trợ cấp, phụ cấp?

Sang năm 2023, không chỉ đối tượng cán bộ, công chức, viên chức được tăng lương mà hơn 9 triệu người có công với cách mạng trên cả nước cũng được đón nhận tin vui khi chuẩn bị được tăng loạt trợ cấp phụ cấp, trợ cấp nhờ chính sách tăng mức chuẩn trợ cấp ưu đãi.

Video: 4 trường hợp bị cấm mua, nhận tặng cho quyền sử dụng đất

Video: 4 trường hợp bị cấm mua, nhận tặng cho quyền sử dụng đất

Video: 4 trường hợp bị cấm mua, nhận tặng cho quyền sử dụng đất

Thị trường bất động sản trước giờ vẫn được đánh già là miếng bánh béo bở nhưng không phải ai cũng có thể sở hữu bất động sản tại Việt Nam. Thực tế Luật đất đai đang quy định về 04 trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất.