Tăng giảm font chữ:

Có đất nhưng không có nhà, đăng ký thường trú được không?

Hiện nay, nhiều người dân mua đất nhưng muốn đăng ký thường trú tại đó, hoặc mua nhà nhưng trên sổ đỏ lại không thể hiện điều này. Trong trường hợp này, người dân có được đăng ký thường trú tại địa chỉ đó hay không?

Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú

Theo Điều 5 Nghị định 62/2021/NĐ-CP, có hiệu lực từ ngày 01/7/2021, công dân khi đăng ký cư trú cần chứng minh chỗ ở hợp pháp bằng một trong các loại giấy tờ, tài liệu sau:

- Giấy tờ, tài liệu chứng nhận về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà hoặc tài sản gắn liền với đất do cơ quan có thẩm quyền cấp (trong đó có thông tin về nhà ở);

- Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp công trình phải cấp giấy phép xây dựng và đã xây dựng xong);

- Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

- Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

- Giấy tờ về mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở phù hợp với quy định của pháp luật về đất đai và nhà ở;

- Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết, cấp nhà ở, đất ở cho cá nhân, hộ gia đình;

- Giấy tờ của Tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

- Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên;

- Giấy tờ của cơ quan, tổ chức do thủ trưởng cơ quan, tổ chức ký tên, đóng dấu chứng minh về việc được cấp, sử dụng nhà ở, chuyển nhượng nhà ở, có nhà ở tạo lập trên đất do cơ quan, tổ chức giao đất để làm nhà ở (đối với nhà ở, đất thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan, tổ chức)…

Có được đăng ký thường trú trên đất không
Có được đăng ký thường trú trên đất không? (Ảnh minh họa)
 

Trên đất không có nhà, đăng ký thường trú được không?

Có 02 trường hợp thường xảy ra trong trường hợp này:

- Trên đất thực tế không có nhà;

- Trên đất có nhà nhưng không thể hiện trên sổ đỏ, sổ hồng.

Trường hợp chỉ có đất, không có nhà thì không thể đăng ký thường trú được. Bởi, hồ sơ đăng ký thường trú, người dân phải xuất trình giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp. Việc yêu cầu “chỗ ở hợp pháp” cho thấy địa chỉ đó phải ở được. Đồng thời, theo giấy tờ chứng minh hợp chỗ ở hợp pháp nêu trên, tất cả đều phải là nhà ở (sổ đỏ thì phải có thông tin về nhà ở; Giấy phép xây dựng cũng phải đã xây dựng xong; Hợp đồng mua bán nhà ở...).

Tuy nhiên, nếu thực tế có nhà nhưng không thể hiện trên sổ thì khác. Người dân hoàn toàn có thể đăng ký thường trú tại đây nếu có một số giấy tờ như:

- Giấy phép xây dựng và đã xây dựng xong;

- Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở;

- Giấy tờ của cơ quan, tổ chức về việc được cấp, sử dụng nhà ở, chuyển nhượng nhà ở, có nhà ở tạo lập trên đất do cơ quan, tổ chức giao đất để làm nhà ở (đối với nhà ở, đất thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan, tổ chức)…

Thông thường, đơn giản nhất, người dân khi không có thông tin nhà trên sổ đỏ thường xin xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc có nhà trên đất. Với giấy tờ này, người dân sẽ dễ dàng đăng ký thường trú tại địa chỉ đó.

Nếu có vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ nhanh nhất.

>> Nhà xây không phép có đăng ký thường trú được không?

>> Thủ tục đăng ký tạm trú từ 01/7/2021

>> Thủ tục đăng ký thường trú từ 01/7/2021

Tình NguyễnTình Nguyễn

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây