Ngoài CSGT, ai phải định kỳ chuyển đổi vị trí công tác?

Định kỳ chuyển đổi vị trí công tác là một trong những biện pháp nhằm phòng, chống tham nhũng. Có 21 vị trí công tác phải định kỳ chuyển đổi - theo Nghị định 158/2007/NĐ-CP của Chính phủ.

Danh mục vị trí công tác phải định kỳ chuyển đổi

Nghị định 158/2007/NĐ-CP chỉ rõ, cảnh sát giao thông; cảnh sát tư pháp; cảnh sát kinh tế; cảnh sát khu vực; cảnh sát trật tự hành chính… là những vị trí công tác phải định kỳ chuyển đổi.

Ngoài ra, còn có hàng loạt vị trí công tác khác như:

- Hải quan, thuế, kho bạc, dự trữ quốc gia; quản lý, thực hiện nghiệp vụ kế toán, kiểm toán

- Người quản lý, cấp phát đăng ký các loại phương tiện, bằng lái xe;

- Người làm công tác tuyển dụng, đào tạo, thi tuyển, thi nâng ngạch công chức, viên chức; công tác nhân sự và quản lý nhân lực;

- Người quản lý, cấp phát các loại văn bằng, chứng chỉ;

- Người quản lý, đăng kiểm các loại phương tiện vận tải;

- Người quản lý thị trường, kiểm lâm;

- Người quản lý và cấp phát các loại: giấy đăng ký, đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài, giấy chứng nhận, giấy phép, cấp phiếu lý lịch tư pháp; công chứng viên, chấp hành viên thi hành án dân sự;

- Người quản lý việc bán, khoán, cho thuê đất, tài sản trên đất và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà…

Xem thêm các vị trí còn lại tại Điều 8 Nghị định 158/2007/NĐ-CP của Chính phủ.

Ngoài CSGT, ai phải định kỳ chuyển đổi vị trí công tác?

Cảnh sát giao thông là vị trí phải định kỳ chuyển đổi vị trí công tác (Ảnh minh họa)


Thời hạn định kỳ chuyển đổi vị trí công tác

Theo khoản 4 Điều 1 Nghị định 150/2013/NĐ-CP, thời hạn chuyển đổi vị trí công tác là từ 02 năm (đủ 24 tháng) đến 05 năm (đủ 60 tháng) theo đặc thù của từng ngành, lĩnh vực.

4 trường hợp chưa thực hiện định kỳ chuyển đổi vị trí công tác

Điều 6 của Nghị định 158/2007/NĐ-CP chỉ rõ, trong 04 trường hợp sau đây chưa thực hiện định kỳ chuyển đổi vị trí công tác:

- Cán bộ, công chức, viên chức đang trong thời gian bị xem xét, xử lý kỷ luật

- Cán bộ, công chức, viên chức đang trong thời gian bị khởi tố, điều tra hoặc có liên quan đến công việc đang bị thanh tra, kiểm tra

- Cán bộ, công chức, viên chức đang điều trị bệnh hiểm nghèo; đi học dài hạn hoặc cử đi biệt phái

- Cán bộ, công chức, viên chức nữ đang mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi.

Trường hợp nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi (do vợ mất…) thì cán bộ, công chức, viên chức nam cũng được áp dụng như cán bộ, công chức nữ.

Trên đây là toàn bộ thông tin liên quan đến việc định kỳ chuyển đổi vị trí công tác. Ngoài ra, bạn đọc có thể bấm vào đây để cập nhật các thông tin khác liên quan đến cán bộ, công chức, viên chức.

Lan Vũ 
 

Chủ đề: Phòng chống tham nhũng
Quang cao