Xe tải chở voi chạy băng băng trên đường có bị phạt?

(LuatVietnam) Chiều ngày 20/3, mạng xã hội xuất hiện một đoạn video clip ghi lại hình ảnh chiếc xe tải chở một con voi chạy băng băng trên quốc lộ khiến người đi đường thót tim.

Theo xác nhận từ đội CSGT phía Nam Công an tỉnh Hà Tĩnh, vào khoảng 10h sáng 20/3, khi tuần tra trên QL1A, đoạn qua xã Kỳ Thọ, huyện Kỳ Anh, Đội có thấy chiếc xe tải BKS 29C – 498.83 chở một con voi đang lưu thông theo hướng Bắc - Nam.

Phía cơ quan chức năng còn thông tin thêm, đây là chú voi diễn xiếc, trên xe đã có quản tượng nên Đội không dừng kiểm tra mà để cho chiếc xe này tiếp tục lưu thông.

Mặc dù vậy, xe tải chở voi có thể sẽ bị xử lý về hành vi chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải.

Xe tải chở voi chạy băng băng trên đường có bị phạt?
Chiếc xe tải chở voi chạy băng băng trên đường (Ảnh từ clip)

Theo khoản 2 Điều 18 của Thông tư 46/2015/TT-BGTVT quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ:

Đối với xe tải thùng hở không mui, hàng hóa xếp trên xe vượt quá chiều cao của thùng xe (theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt) phải được chằng buộc, kê, chèn chắc chắn đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ.

Chiều cao xếp hàng hóa cho phép không vượt quá chiều cao quy định dưới đây, tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên:

a) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 5 tấn trở lên (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 4,2 mét;

b) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 2,5 tấn đến dưới 5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 3,5 mét;

c) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét.

Với hành vi chở chú voi được video ghi lại, chủ xe tải có thể bị phạt theo quy định của Nghị định 107/2014/NĐ-CP. Cụ thể, điểm b, khoản 4 Điều 24 Nghị định này chỉ rõ: Phạt tiền từ 2 - 3 triệu đồng đối với hành vi chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải.

LuatVietnam

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục

Những lưu ý khi thuê xe ô tô tự lái về quê vào dịp nghỉ Lễ

Những lưu ý khi thuê xe ô tô tự lái về quê vào dịp nghỉ Lễ

Những lưu ý khi thuê xe ô tô tự lái về quê vào dịp nghỉ Lễ

Tình trạng “cháy vé xe” dường như đã trở nên quá quen thuộc đối với mỗi người dân vào các dịp Lễ, Tết. Do vậy, rất nhiều người đã lựa chọn hình thức thuê xe tự lái để về quê. Vậy cần lưu ý gì khi thuê xe ô tô tự lái về quê vào dịp nghỉ Lễ?

Nghi lễ Quốc tang được tổ chức thế nào?

Nghi lễ Quốc tang được tổ chức thế nào?

Nghi lễ Quốc tang được tổ chức thế nào?

Theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Chủ tịch nước, Thủ tướng Chính phủ và Chủ tịch Quốc hội đang đương nhiệm hoặc đã thôi giữ chức khi từ trần sẽ được tổ chức theo nghi lễ Quốc tang. Dưới đây là cách thức tổ chức Lễ Quốc tang theo quy định của Nghị định 105.