Tăng giảm font chữ:

Đất “quy hoạch treo” có làm được Sổ đỏ?


Có lẽ, đất “quy hoạch treo” không phải là cụm từ xa lạ với mỗi chúng ta. Vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, đất “quy hoạch treo” có được làm Sổ đỏ?


Thế nào là đất “quy hoạch treo”?


Người ta thường dùng "quy hoạch treo" để chỉ những trường hợp cơ quan nhà nước quy hoạch một khu đất để sử dụng cho một hoặc nhiều mục đích cụ thể, đã công bố sẽ thu hồi đất để thực hiện quy hoạch, song, sau nhiều năm dự án vẫn không được thực hiện.

Theo khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013, diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 03 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất.

Khi đó, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

Như vậy, có thể hiểu những khu đất quy hoạch mà sau 03 năm không thực hiện và cũng không điều chỉnh hoặc hủy bỏ quy hoạch thì được coi là đất "quy hoạch treo".


Đất "quy hoạch treo" có làm được Sổ đỏ (Ảnh minh họa)


Đất “quy hoạch treo” có làm được Sổ đỏ?


Theo quy định tại khoản 6 Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, trường hợp đã nhận được thông báo hoặc quyết định thu hồi đất thì diện tích đất nằm trong quy hoạch đó không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Bên cạnh đó, theo khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai 2013 nêu trên, trường hợp đã nhận thông báo thu hồi đất nhưng sau 3 năm chưa có quyết định thu hồi thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và công bố điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi.

Theo đó, khi có công bố hủy bỏ thu hồi đất thì người sử dụng đất có thể nộp hồ sơ làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Do vậy, đất “quy hoạch treo” chỉ được cấp Sổ đỏ khi có công bố hủy bỏ thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Xem thêm:

Mua đất bằng giấy viết tay được cấp Sổ đỏ?

Hướng dẫn các bước sang tên Sổ đỏ 2018

Những khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ

Luật Kinh doanh bất động sản: Những quy định nổi bật

LuatVietnam

Hậu NguyễnHậu Nguyễn

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore

Chủ đề: sổ đỏ