Tăng giảm font chữ:

Sắp đến ngày bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử?

Thời điểm bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử đối với doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân sản xuất - kinh doanh được hiểu chưa thống nhất dẫn đến việc nhiều đơn vị chưa đăng ký, sử dụng hóa đơn điện tử.


Thời điểm áp dụng HĐĐT chưa thống nhất?

Ngày 12/9/2018, Chính phủ ban hành Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ. Tại Điều 35 Nghị định này quy định hiệu lực thi hành như sau:

“1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 11 năm 2018.

2. Việc tổ chức thực hiện hóa đơn điện tử, hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định của Nghị định này thực hiện xong đối với các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chậm nhất là ngày 01 tháng 11 năm 2020.

3. Trong thời gian từ ngày 01 tháng 11 năm 2018 đến ngày 31 tháng 10 năm 2020, các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ vẫn còn hiệu lực thi hành.

4. Kể từ ngày 01 tháng 11 năm 2020, các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ hết hiệu lực thi hành”

Ngày 13/6/2019, tại Kỳ họp thứ 9 Quốc hội khóa XIV đã thông qua Luật Quản lý thuế 2019; khoản 2 Điều 151 Luật này quy định hiệu lực thi hành như sau:

“2. Quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử của Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2022; khuyến khích cơ quan, tổ chức, cá nhân áp dụng quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử của Luật này trước ngày 01 tháng 7 năm 2022”

Đến ngày 30/9/2019, Bộ Tài chính ban hành Thông tư 68/2019/TT-BTC hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định 119/2018/NĐ-CP. Tại khoản 3 Điều 26 Thông tư này nêu rõ:

“3. Từ ngày 01 tháng 11 năm 2020, các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh phải thực hiện đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử theo hướng dẫn tại Thông tư này”

Như vậy, có thể thấy cùng quy định về hóa đơn điện tử nhưng 02 văn bản quy phạm pháp luật có giá trị pháp lý thấp hơn là nghị định và thông tư nhưng quy định khác với Luật Quản lý thuế 2019.

Thời điểm bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tửThời điểm bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử (Ảnh minh họa)
 

Bắt buộc sử dụng hóa đơn điện từ từ 01/7/2022

Ngày 19/10/2020, Chính phủ ban hành Nghị định 123/2020/NĐ-CP về hóa đơn, chứng từ. Trong đó bãi bỏ quy định về thời điểm áp dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP và chỉ bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ ngày 01/7/2022.

Ngoài ra, tại Điều 60 Nghị định này thì vẫn được phép sử dụng hóa đơn giấy đến hết ngày 30/6/2020 đối với hóa đơn đã thông báo phát hành trước ngày 19/10/2020.

Kết luận: Thời điểm bắt buộc áp dụng hóa đơn điện tử từ ngày 01/7/2022. Khuyến khích sử dụng hóa đơn điện tử trước ngày 01/7/2020.

>> Nội dung của hóa đơn điện tử theo Thông tư 68

Khắc NiệmKhắc Niệm
Chia sẻ:
Từ khóa: hóa đơn điện tử

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore