Tăng giảm cỡ chữ:

Tự ý lập bãi trông giữ xe ngày Tết có bị xử phạt?

Vào dịp Tết Nguyên đán, nhu cầu gửi giữ xe tại các thành phố lớn tăng cao. Tùy vào việc người dân trông giữ xe hay bãi đỗ xe mà trách nhiệm đăng ký là khác nhau.

Trông giữ xe không phải đăng ký kinh doanh

Điểm đ khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định như sau:

“1. Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định”.

Như vậy, khi trông giữ xe thì không phải đăng ký kinh doanh (không bị xử phạt).

Lập bãi đỗ xe phải đăng ký kinh doanh

Theo khoản 2 Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP, những trường hợp không phải đăng ký kinh doanh gồm: Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp.

Như vậy, lập bãi đỗ xe không thuộc trường hợp được miễn đăng ký kinh doanh.

Khoản 1 Điều 56 Nghị định 63/2014/TT-BGTV quy định rõ các yêu cầu về bãi đỗ xe gồm:

- Đảm bảo an ninh, trật tự; đáp ứng yêu cầu về phòng, chống cháy, nổ và vệ sinh môi trường;

- Đường ra, vào bãi đỗ xe phải được bố trí đảm bảo an toàn và không gây ùn tắc giao thông.

Cũng theo khoản 2 Điều này, nội dung kinh doanh tại bãi đỗ xe gồm:

- Dịch vụ trông giữ phương tiện.

- Tổ chức các dịch vụ bảo dưỡng, sửa chữa phương tiện.

- Kinh doanh các dịch vụ khác theo quy định của pháp luật.

Khi kinh doanh bãi đỗ xe, người quản lý, kinh doanh có quyền và nghĩa vụ như:

- Niêm yết công khai nội quy, giá các dịch vụ tại bãi đỗ xe, tên và số điện thoại cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền để chủ xe phản ánh, khiếu nại khi cần thiết.

- Bồi thường thiệt hại cho người gửi xe nếu để xảy ra mất mát, hư hỏng phương tiện nhận gửi.

- Không được để các chủ phương tiện kinh doanh vận tải sử dụng bãi đỗ xe để đón, trả khách…

Tự ý lập bãi đỗ xe bị phạt thế nào? (Ảnh minh họa)

 

Tự ý lập bãi đỗ xe bị phạt đến 40 triệu đồng

Theo Điều 14 Nghị định 46 của Chính phủ, cá nhân, tổ chức tự ý lập bãi đỗ xe bị xử phạt vi phạm hành chính, cụ thể:

- Phạt tiền từ 15 - 20 triệu đồng đối với cá nhân, từ 30 - 40 triệu đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau:

+ Xây dựng hoặc thành lập bãi đỗ xe không theo quy hoạch hoặc không được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

+ Xây dựng bãi đỗ xe không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật, không theo đúng thiết kế đã được duyệt.

Ngoài việc bị áp dụng hình thức phạt tiền, cá nhân, tổ chức vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

+ Buộc phải tháo dỡ công trình trái phép, khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;

+ Buộc phải xây dựng lại bãi đỗ xe theo đúng thiết kế đã được phê duyệt, bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật.

Kết luận: Trông giữ xe và lập bãi đỗ xe là 02 dịch vụ khác nhau, trông giữ xe thì không phải đăng ký kinh doanh và không bị xử phạt, còn tự ý lập bãi đỗ xe thì bị xử phạt vi phạm hành chính.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: vi phạm hành chính