Tăng giảm font chữ:

Quan hệ với bạn gái 17 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Tại Việt Nam, có rất nhiều người quan niệm rằng, quan hệ tình dục với người chưa đủ 18 tuổi là không được phép. Vậy quan hệ với bạn gái 17 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự? 

 

Quan hệ tự nguyện cùng bạn gái 17 tuổi thì không bị xử lý

Tại Việt Nam, 18 tuổi là độ tuổi được công nhận là tuổi trưởng thành, cả về mặt tâm sinh lý và năng lực hành vi. Vì vậy, với người dưới 18 tuổi, việc quan hệ tình dục sớm là điều xã hội không mong muốn để xảy ra.

Để bảo vệ trẻ em và trẻ vị thành niên, Bộ luật Hình sự 2015 nghiêm cấm hành vi xâm hại tình dục hoặc giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi ngay cả khi có sự đồng thuận.

Cụ thể, Bộ luật Hình sự quy 4 tội để xử lý hành vi xâm hại tình dục với người dưới 16 tuổi là:

- Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (Điều 142);

- Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (Điều 144);

- Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (Điều 145);

- Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi (Điều 146)

Ngoài các quy định trên, pháp luật chỉ xử lý hình sự với hành vi hiếp dâm hoặc cưỡng dâm đối với người trên 16 tuổi. Như vậy tức là, không có quy định nào để xử lý việc quan hệ tự nguyện với người từ đủ 16 tuổi trở lên.

Do đó, nếu quan hệ tự nguyện với bạn gái 17 tuổi, thì người bạn trai sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

Xem thêm: Quan hệ với người dưới 18 tuổi tự nguyện có phạm tội?

quan he voi ban gai 17 tuoi co sao khongQuan hệ với bạn gái 17 tuổi có sao không? (Ảnh minh họa)

 

Cưỡng ép bạn gái 17 tuổi quan hệ, phạm tội gì?

Cưỡng ép người khác quan hệ tình dục trái ý muốn là hành vi xâm phạm đến quyền bảo vệ sức khỏe, danh dự, nhân phẩm của con người được pháp luật bảo vệ.

Trường hợp cưỡng ép bạn gái 17 tuổi quan hệ trái ý muốn, người vi phạm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hiếp dâm hoặc Tội cưỡng dâm.

- Về Tội hiếp dâm Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội 02 lần trở lên;

đ) Đối với 02 người trở lên;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát

4. Phạm tội đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Theo quy định trên, nếu hiếp dâm người từ 16 đến dưới 18 tuổi thì bị phạt tù từ 05 - 10 năm, hiếp dâm người từ đủ 18 tuổi trở lên thì bị phạt tù từ 02 - 07 năm. Bên cạnh đó, tại khoản 2, 3 Điều 141 cũng quy định các trường hợp tăng nặng khác, trong đó người phạm tội còn có thể bị phạt tù đến 20 năm hoặc tù chung thân.

- Về Tội cưỡng dâm, Điều 143 Bộ luật Hình sự quy định:

1. Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Nhiều người cưỡng dâm một người;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Đối với 02 người trở lên;

d) Có tính chất loạn luân;

đ) Làm nạn nhân có thai;

e) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 18 năm:

a) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;
c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Cưỡng dâm người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, nếu cưỡng dâm người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì bị phạt tù từ 02 - 07 năm, cưỡng dâm người từ đủ 18 tuổi trở lên thì phạt tù từ 01 - 05 năm. Ngoài ra, theo Điều 143, nếu thuộc các trường hợp tăng nặng khác tại khoản 2, 3 Điều này, người phạm tội có thể bị phạt tù đến 18 năm.

Lưu ý:

- Theo điều 12 Bộ luật Hình sự, độ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về Tội hiếp dâm là từ 14 tuổi trở lên.

- Đối với Tội cưỡng dâm tại Điều 143 thì người từ đủ 14 tuổi trở lên chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự với tội phạm quy định tại khoản 2 và 3. 

- Còn lại, người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

Tóm lại: Quan hệ tình dục với người 17 tuổi tự nguyện thì không phải chịu trách nhiệm sự. Việc xử lý hình sự khi quan hệ với người 17 tuổi chỉ xảy ra khi thực hiện các hành vi ép buộc, cưỡng đoạt để quan hệ trái ý muốn.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Quan hệ với bạn gái 17 tuổi có sao không? Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192 để được hỗ trợ.

>> Phân biệt tội hiếp dâm trẻ em và tội giao cấu với trẻ em

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây