Lính cứu hỏa bị thương có thể được công nhận thương binh

Trong vụ cháy chung cư ở Sài Gòn rạng sáng ngày 23/3, hình ảnh một người lính cứu hỏa bị cháy bàn tay đến mức trôi tuột da khiến cư dân mạng không khỏi xúc động.

Những nhân chứng có mặt tại hiện trường kể lại, người lính lắc đầu rồi đứng dậy, vẫy vẫy bàn tay bị bỏng cho bớt đau nhưng mắt vẫn hướng về phía các đồng nghiệp đang xử lý vụ cháy.

Vậy những trường hợp lính cứu hỏa bị thương khi tham gia công tác chữa cháy, cứu hộ có được công nhận là thương binh không?

Lính cứu hỏa bị thương có thể được công nhận thương binh
Hình ảnh người lính cứu hỏa bị thương ở tay (Ảnh: VTV24)

Căn cứ theo điểm e khoản 1 Điều 27 Nghị định Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ, trường hợp dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng, an ninh; dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân đủ điều kiện để xác nhận trở thành thương binh.

Do đó, lính cứu hỏa bị thương khi thực hiện nhiệm vụ có căn cứ để được xác nhận trở thành thương binh.

Tuy nhiên chế độ cụ thể còn tùy thuộc vào mức độ thương tật được xác định thông qua giám định.

LuatVietnam đã ra mắt Ứng dụng trên hệ điều hành Android và sẽ sớm có trên iOs. MIỄN PHÍ dùng thử 1 số tính năng dành cho khách hàng đóng phí...

Tải App tại đâytai app luatvietnam

Quang cao