Chụp ảnh Chứng minh nhân dân có được trang điểm không?

Chụp ảnh Chứng minh nhân dân (CMND) mặc áo gì? Chụp ảnh CMND có được trang điểm không? Chụp ảnh CMND có được nhuộm tóc không?... là thắc mắc chung của rất nhiều người.


Quy định ảnh chụp CMND, Căn cước công dân

Trước đây, CMND là loại giấy tờ tùy thân duy nhất của công dân. Theo Thông tư 04/1999/TT-BCA, ảnh CMND do cơ quan công an chụp hoặc thu qua camera để in trên CMND và Tờ khai. Đây là ảnh màu, có kích thước 3x4 cm, đầu để trần, chụp ảnh chính diện, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính, trang phục tác phong nghiêm túc, lịch sự.

Từ năm 2016, Luật Căn cước công dân 2014 có hiệu lực. Theo đó, Thẻ căn cước công dân dần thay thế cho CMND. Quy định về ảnh chân dung của công dân trong Thẻ căn cước công dân được quy định cụ thể tại điểm d, khoản 1 Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA như sau:

- Đầu để trần, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính;

- Trang phục, tác phong nghiêm túc, lịch sự, không sử dụng trang phục chuyên ngành (quân đội, công an, y bác sĩ…);

- Riêng đối với trường hợp công dân theo tôn giáo, dân tộc thì được phép mặc lễ phục tôn giáo, dân tộc đó, nếu có khăn đội đầu thì được giữ nguyên khi chụp ảnh thẻ Căn cước công dân nhưng phải đảm bảo rõ mặt.

Như vậy, pháp luật hiện hành không quy định bắt buộc chụp ảnh CMND/Thẻ căn cước công dân phải mặc áo gì, không được trang điểm hay không được nhuộm tóc hay không… Tuy nhiên trên thực tế, khi đi chụp ảnh CMND/Thẻ căn cước công dân nên mặc áo sơ mi sáng màu, tốt nhất là màu trắng, trang điểm nhạt hoặc không trang điểm… để dễ dàng cho việc đối chiếu, nhận diện khi sử dụng CMND cho các thủ tục sau này.

cách chụp ảnh chứng minh nhân dân

Chụp ảnh CMND phải để đầu trần, không đeo kính (Ảnh minh họa)


Có được tự ý thay ảnh trong CMND để trông đẹp hơn?

Khác với Thẻ căn cước công dân, CMND được ép plastic và không ít người tự ý bóc lớp plastic này ra và thay thế ảnh mới để được đẹp hơn. Tuy nhiên, theo đúng quy định, ảnh trên CMND là ảnh đã được đóng dấu giáp lai của cơ quan cấp. Do đó, nếu tự ý bỏ ảnh cũ và thay bằng ảnh mới thì CMND sẽ bị mất giá trị sử dụng.

Trong trường hợp nêu trên, công dân phải làm thủ tục cấp lại CMND tại Công an cấp huyện nơi đăng ký hộ khẩu thường trú. Hiện nay, khi làm thủ tục cấp lại CMND, công dân sẽ được cấp thẻ Căn cước công dân, thay vì CMND như cũ.

Xem thêm:

Một số điều cần biết về Thẻ Căn cước công dân

Ý nghĩa 12 chữ số trên thẻ Căn cước công dân

Có cần đính chính các loại giấy tờ khi đổi sang Căn cước công dân?

LuatVietnam
 

Chủ đề: CMND Thủ tục hành chính

LuatVietnam đã ra mắt Ứng dụng trên hệ điều hành Android và sẽ sớm có trên iOs. MIỄN PHÍ dùng thử 1 số tính năng dành cho khách hàng đóng phí...

Tải App tại đâytai app luatvietnam

Quang cao