Tăng giảm cỡ chữ:

Xe đổi màu sơn không xin phép bị phạt thế nào năm 2021?

Màu sơn xe là một trong những dấu hiệu ban đầu để nhận biết xe. Vì thế, khi thay đổi màu sơn mà không khai báo với cơ quan có thẩm quyền và làm thủ tục thay đổi, chủ xe sẽ bị phạt.

Tự ý đổi màu sơn xe, chủ xe bị phạt

Trách nhiệm khai báo, đăng ký khi thay đổi màu sơn xe thuộc về chủ xe. Vì thế, nếu vi phạm thì chủ xe là người bị phạt.

Mức phạt từ năm 2020 được quy định tại Nghị định 100 năm 2019, có hiệu lực từ ngày 01/01/2020.

Cụ thể:

Chủ xe máy vi phạm

- Phạt từ 100.000 - 200.000 đồng đối với cá nhân;

- Phạt từ 200.000 - 400.000 đồng đối với tổ chức.

Chủ ô tô vi phạm

- Phạt từ 300.000 đồng - 400.000 đồng đối với cá nhân;

- Phạt từ 600.000 đồng - 800.000 đồng đối với tổ chức.

Ngoài ra, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe theo quy định.


Thủ tục đổi màu sơn xe và mức phạt khi tự ý thay đổi màu sơn? (Ảnh minh họa)
 

Thủ tục thay đổi màu sơn xe


Bước 1: Chủ xe khai báo và xin phép thay đổi màu sơn

Theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Thông tư 58/2020 của Bộ Công an, trước khi thay đổi màu sơn (kể cả kẻ vẽ, quảng cáo), chủ xe phải khai báo trên trang thông tin điện tử của Cục Cảnh sát giao thông tại mục khai báo cải tạo xe, thay đổi màu sơn hoặc trực tiếp đến cơ quan đăng ký xe để xin phép.

Lưu ý: Chỉ khi được xác nhận của cơ quan đăng ký xe thì chủ xe mới được phép đi thay đổi màu sơn xe và làm thủ tục đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe khi xe đã được cải tạo.

Bước 2: Thay đổi màu sơn xe

Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ

Theo Điều 11 Thông tư 58, xe thay đổi màu sơn thuộc đối tượng cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký xe. Chủ xe cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

- Giấy khai đăng ký xe theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 58;

- Giấy chứng nhận đăng ký xe;

- Xuất trình giấy tờ tùy thân như Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Hộ chiếu…;

Bước 4: Nộp hồ sơ

Chủ xe nộp hồ sơ tại cơ quan cấp có thẩm quyền (cấp huyện hoặc cấp tỉnh).

Theo Quyết định 933/QĐ-BCA-C08, cán bộ tiếp nhận hồ sơ sẽ kiểm tra giấy tờ của chủ xe; giấy khai đăng ký xe. Thu lại chứng nhận đăng ký xe, kiểm tra thực tế xe.

Nếu hồ sơ đăng ký xe không đầy đủ theo quy định thì hướng dẫn cụ thể, đầy đủ một lần (ghi nội dung hướng dẫn vào phía sau giấy khai đăng ký xe, ký ghi rõ họ tên và chịu trách nhiệm về hướng dẫn đó) cho chủ xe hoàn thiện hồ sơ theo quy định.

Trường hợp hồ sơ đăng ký xe đầy đủ theo quy định: Cấp giấy hẹn cho chủ xe.

Bước 5: Nhận đăng ký xe theo giấy hẹn

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 58, đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe thì thời gian hoàn thành không quá 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Đến ngày hẹn ghi trên giấy hẹn, chủ xe đến nhận đăng ký xe.

Cán bộ Công an thu giấy hẹn, trả Giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây