Công văn 3802/TCT-TNCN của Tổng cục Thuế về việc trả lời đối thoại doanh nghiệp

  • Thuộc tính
  • Nội dung
  • VB gốc
  • Tiếng Anh
  • Hiệu lực
  • VB liên quan
  • Lược đồ
  • Nội dung MIX

    - Tổng hợp lại tất cả các quy định pháp luật còn hiệu lực áp dụng từ văn bản gốc và các văn bản sửa đổi, bổ sung, đính chính…

    - Khách hàng chỉ cần xem Nội dung MIX, có thể nắm bắt toàn bộ quy định pháp luật hiện hành còn áp dụng, cho dù văn bản gốc đã qua nhiều lần chỉnh sửa, bổ sung.

  • Tải về
Mục lục
Tìm từ trong trang
Lưu
Theo dõi hiệu lực VB

Đây là tiện ích dành cho thành viên đăng ký phần mềm.

Quý khách vui lòng Đăng nhập tài khoản LuatVietnam và đăng ký sử dụng Phần mềm tra cứu văn bản.

Báo lỗi
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
------------------
Số: 3802/TCT-TNCN
V/v: trả lời đối thoại DN
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
-----------------------
Hà Nội, ngày 29 tháng 09 năm 2010
 
 

Kính gửi:
Phòng Thương mại và Công nghiệp Việt Nam
(Địa chỉ: số 9 Đào Duy Anh, Ba Đình, Hà Nội)
 
 
Trả lời câu hỏi của Công ty TNHH TMSX Việt Trung về kê khai thuế thu nhập cá nhân (TNCN) nêu tại hội nghị đối thoại với Người nộp thuế năm 2010, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Câu hỏi:
Hộ gia đình cho thuê nhà (vợ lương 1,5 triệu, chồng không có lương hưu). Vậy hộ đó có được tính giảm trừ gia cảnh không? Thủ tục mua hóa đơn và nộp thuế như thế nào?
Trả lời:
1. Về vấn đề giảm trừ gia cảnh:
Tại Điểm 3.1.1 Mục I Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế Thu nhập cá nhân hướng dẫn: “… Trường hợp cá nhân cư trú vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ lương, tiền công thì sẽ tính giảm trừ gia cảnh một lần vào tổng thu nhập từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công”;
Tại Điểm 3.1.4 Mục I Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC hướng dẫn: “b) Vợ hoặc chồng của đối tượng nộp thuế ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động, theo quy định của pháp luật…”,
Tại Điểm 1.2 Điều 2 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC nêu trên về người phụ thuộc:
“…- Người trong độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải thỏa mãn đồng thời các điều kiện:
+ Bị tàn tật không có khả năng lao động;
+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng.
- Người ngoài độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng…”;
Căn cứ các hướng dẫn nêu trên thì:
- Trường hợp nhà do hai vợ chồng cùng đứng tên sở hữu và cùng đứng tên trong hợp đồng cho thuê nhà thì thu nhập từ hoạt động cho thuê nhà phải tách riêng cho từng cá nhân để kê khai nộp thuế TNCN theo quy định.
- Trường hợp nhà cho thuê do người vợ đứng tên trong hợp đồng cho thuê nhà thì thu nhập từ hoạt động cho thuê nhà tính cho người vợ và tổng hợp vào tiền lương của người vợ để kê khai quyết toán thuế TNCN. Nếu người chồng ngoài độ tuổi lao động và không có thu nhập từ tất cả các nguồn vượt quá 500.000 đ/tháng thì người chồng được tính giảm trừ gia cảnh cho người vợ.
2. Về vấn đề hóa đơn:
Cá nhân có hoạt động cho thuê nhà đề nghị cơ quan thuế quản lý (nơi có nhà cho thuê) tính thuế và cấp hóa đơn lẻ để cá nhân kê khai nộp thuế TNCN, thuế Giá trị gia tăng và thuế Môn bài (nếu có) đối với hoạt động cho thuê nhà theo quy định hiện hành của pháp luật.
Tổng cục Thuế trả lời để phòng Phòng Thương mại và Công nghiệp Việt Nam thông báo đến Công ty TNHH TMSX Việt Trung được biết và liên hệ với cơ quan thuế quản lý để được hướng dẫn cụ thể./.
 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ TTHT;
- Lưu: VT, TNCN.
KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương
 
 

thuộc tính Công văn 3802/TCT-TNCN

Công văn 3802/TCT-TNCN của Tổng cục Thuế về việc trả lời đối thoại doanh nghiệp
Cơ quan ban hành: Tổng cục ThuếSố công báo:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Số công báo. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Số hiệu:3802/TCT-TNCNNgày đăng công báo:Đang cập nhật
Loại văn bản:Công vănNgười ký:Phạm Duy Khương
Ngày ban hành:29/09/2010Ngày hết hiệu lực:Đang cập nhật
Áp dụng:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản để xem Ngày áp dụng. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Tình trạng hiệu lực:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Tình trạng hiệu lực. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Lĩnh vực:Doanh nghiệp
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiển thị:
download Văn bản gốc có dấu (PDF)
download Văn bản gốc (Word)

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Hiệu lực.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem VB liên quan.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Lược đồ.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Văn bản này chưa có chỉ dẫn thay đổi
* Lưu ý: Để đọc được văn bản tải trên Luatvietnam.vn, bạn cần cài phần mềm đọc file DOC, DOCX và phần mềm đọc file PDF.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

văn bản cùng lĩnh vực

Vui lòng đợi