Phán quyết của trọng tài thương mại có thể bị Tòa án hủy bỏ hay không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Công ty tôi đang muốn đưa điều khoản giải quyết tranh chấp trong các hợp đồng mua bán hàng hóa với nội dung là lựa chọn Trọng tài thương mại giải quyết khi có tranh chấp. Cho tôi hỏi, liệu khi có tranh chấp, nếu Trọng tài thương mại đã giải quyết thì việc giải quyết này có phải là quyết định cuối cùng không? Có thể bị Tòa án tuyên hủy hay không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Phán quyết của Trọng tài thương mại có phải là quyết định cuối cùng không?

Khoản 5 Điều 61 Luật Trọng tài Thương mại 2010 quy định:

“5. Phán quyết trọng tài là chung thẩm và có hiệu lực kể từ ngày ban hành.”

Do vậy, phán quyết của trọng tài là phán quyết cuối cùng nên tranh chấp đã được giải quyết sẽ không được xem xét lại bởi bất kỳ một cấp hoặc cơ quan xét xử nào khác (trừ trường hợp hủy phán quyết trọng tài theo quy định pháp luật).

 

Phán quyết Trọng tài có thể bị Tòa án tuyên hủy hay không?

Phán quyết Trọng tài có thể bị Tòa án có thẩm quyền tuyên hủy, nếu một bên có yêu cầu và thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 68 Luật Trọng tài Thương mại 2010, cụ thể như sau:

- Không có thoả thuận trọng tài hoặc thỏa thuận trọng tài vô hiệu;

- Thành phần Hội đồng trọng tài, thủ tục tố tụng trọng tài không phù hợp với thoả thuận của các bên hoặc trái với các quy định của Luật này;

- Vụ tranh chấp không thuộc thẩm quyền của Hội đồng trọng tài; trường hợp phán quyết trọng tài có nội dung không thuộc thẩm quyền của Hội đồng trọng tài thì nội dung đó bị huỷ;

- Chứng cứ do các bên cung cấp mà Hội đồng trọng tài căn cứ vào đó để ra phán quyết là giả mạo; Trọng tài viên nhận tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác của một bên tranh chấp làm ảnh hưởng đến tính khách quan, công bằng của phán quyết trọng tài;

- Phán quyết trọng tài trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật Việt Nam.

Xem thêm: Khi nào được giải quyết tranh chấp bằng trọng tài thương mại?

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi