Khi nào phải huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy??

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Tôi hiện tại đang mở một tiệm cắt tóc nhỏ ở trong căn nhà cấp 4 diện tích 20 mét vuông. Ngày 18/7/2022, cơ quan công an yêu cầu tôi phải tham gia khóa học huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy và đóng phí là 600 nghìn đồng. Vậy trong trường hợp trên, tôi có bắt buộc phải tham gia khóa học này không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Khoản 1 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP - Nghị định về hướng dẫn Luật Phòng cháy và chữa cháy – quy định về những đối tượng phải được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy chữa cháy, cụ thể như sau:

‘Điều 33. Huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy

1. Đối tượng phải được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy

a) Người có chức danh chỉ huy chữa cháy theo quy định tại khoản 2 Điều 37 Luật Phòng cháy và chữa cháy;

b) Thành viên đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở;

c) Thành viên đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành;

d) Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;

đ) Người điều khiển phương tiện, người làm việc trên phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hành khách trên 29 chỗ ngồi và phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;

e) Người làm nhiệm vụ phòng cháy và chữa cháy tại các cơ sở thuộc danh mục quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này;

g) Thành viên đội, đơn vị phòng cháy và chữa cháy rừng.”

huan-luyen-nghiep-vu-ve-phong-chay-va-chua-chay

Theo Phụ lục IV Nghị định 136/2020/NĐ-CP, thì thợ cắt tóc không là đối tượng phải tham gia huấn luyện phòng cháy chữa cháy.

Do đó, bạn tham gia khóa học huấn luyện bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy như cơ quan công an yêu cầu là chưa phù hợp với quy định của pháp luật. Tuy nhiên, bạn cũng nên nắm bắt kiến thức cơ bản về phòng cháy, chữa cháy để đảm bảo an toàn cho cơ sở kinh doanh của mình. 

Xem thêmĐình chỉ cơ sở không an toàn về phòng cháy chữa cháy

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi “Khi nào phải huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy?“ dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

Được tư vấn bởi: Luật sư Nguyễn Hồng Tâm

Đoàn Luật sư Hà Nội

Luatcongtam.com.vn- 0972810901

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn
Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

loading
Vui lòng đợi