Công văn 3551/TCT-TNCN của Tổng cục Thuế về việc thuế thu nhập cá nhân đối với lợi tức góp vốn của thành viên Quỹ Tín dụng Nhân dân

  • Thuộc tính
  • Nội dung
  • VB gốc
  • Tiếng Anh
  • Hiệu lực
  • VB liên quan
  • Lược đồ
  • Nội dung MIX

    - Tổng hợp lại tất cả các quy định pháp luật còn hiệu lực áp dụng từ văn bản gốc và các văn bản sửa đổi, bổ sung, đính chính…

    - Khách hàng chỉ cần xem Nội dung MIX, có thể nắm bắt toàn bộ quy định pháp luật hiện hành còn áp dụng, cho dù văn bản gốc đã qua nhiều lần chỉnh sửa, bổ sung.

  • Tải về
Mục lục
Tìm từ trong trang
Lưu
Theo dõi hiệu lực VB

Đây là tiện ích dành cho thành viên đăng ký phần mềm.

Quý khách vui lòng Đăng nhập tài khoản LuatVietnam và đăng ký sử dụng Phần mềm tra cứu văn bản.

Báo lỗi
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-----------------
Số: 3551/TCT-TNCN
V/v: thuế thu nhập cá nhân đối với lợi tức góp vốn của thành viên QTDND.
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
--------------------
Hà Nội, ngày 13 tháng 09 năm 2010
 
 

Kính gửi:
Hiệp hội Quỹ Tín dụng Nhân dân Việt Nam
(Đ/c: 13A - Đê La Thành - Q. Đống Đa - Tp. Hà Nội) 
 
 
Trả lời công văn số 134/CV-HHQTD ngày 19/7/2010 của Hiệp hội Quỹ Tín dụng Nhân dân Việt Nam (QTDND) về việc xin miễn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với khoản lợi tức góp vốn thường xuyên của thành viên khi tham gia QTDND cơ sở, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
- Căn cứ hướng dẫn tại Điều 2, Điều 3 của Nghị định số 48/2001/NĐ-CP ngày 13/8/2001 của Chính phủ về tính chất và hoạt động của Quỹ tín dụng nhân dân, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 69/2005/NĐ-CP ngày 26/5/2005 của Chính phủ.
- Theo quy định tại Khoản 3 Mục II Phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân hướng dẫn thu nhập chịu thuế TNCN đối với đầu tư vốn thì:
“3. Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập nhận được từ hoạt động cho cơ sở sản xuất, kinh doanh vay, mua cổ phần hoặc góp vốn sản xuất, kinh doanh dưới các hình thức:
3.1. Tiền lãi nhận được từ các hoạt động cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay…
3.2. Lợi tức, cổ tức, nhận được từ việc góp vốn cổ phần.
- Theo quy định tại Điểm 1.2 Mục II Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC nêu trên thì: “Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%”.
Căn cứ các hướng dẫn nêu trên thì: Trường hợp các QTDND cơ sở chi trả khoản lợi tức cho các thành viên góp vốn thì khoản lợi tức này thuộc diện chịu thuế thuế TNCN đối với thu nhập từ đầu tư vốn. QTDND có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN theo mức thuế suất 5% trên số lợi tức của các thành viên trước khi chi trả cho thành viên của QTDND cơ sở.
Tổng cục Thuế trả lời để Hiệp hội Quỹ Tín dụng nhân dân Việt Nam biết và đề nghị liên hệ với cơ quan thuế quản lý tại địa phương để được hướng dẫn giải đáp cụ thể./. 
 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ PC; Vụ CS (BTC);
- Cục thuế các tỉnh, TP;
- Lưu: VT, TNCN.
KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG



Phạm Duy Khương
 

thuộc tính Công văn 3551/TCT-TNCN

Công văn 3551/TCT-TNCN của Tổng cục Thuế về việc thuế thu nhập cá nhân đối với lợi tức góp vốn của thành viên Quỹ Tín dụng Nhân dân
Cơ quan ban hành: Tổng cục ThuếSố công báo:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Số công báo. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Số hiệu:3551/TCT-TNCNNgày đăng công báo:Đang cập nhật
Loại văn bản:Công vănNgười ký:Phạm Duy Khương
Ngày ban hành:13/09/2010Ngày hết hiệu lực:Đang cập nhật
Áp dụng:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản để xem Ngày áp dụng. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Tình trạng hiệu lực:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Tình trạng hiệu lực. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Lĩnh vực:Thuế-Phí-Lệ phí
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiển thị:
download Văn bản gốc có dấu (PDF)
download Văn bản gốc (Word)

Để được hỗ trợ dịch thuật văn bản này, Quý khách vui lòng nhấp vào nút dưới đây:

*Lưu ý: Chỉ hỗ trợ dịch thuật cho tài khoản gói Tiếng Anh hoặc Nâng cao

Tôi muốn dịch văn bản này (Request a translation)

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Hiệu lực.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem VB liên quan.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Lược đồ.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Văn bản này chưa có chỉ dẫn thay đổi
* Lưu ý: Để đọc được văn bản tải trên Luatvietnam.vn, bạn cần cài phần mềm đọc file DOC, DOCX và phần mềm đọc file PDF.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

văn bản cùng lĩnh vực

Vui lòng đợi