Công văn 819/TCHQ-GSQL của Tổng cục Hải quan về việc thủ tục hải quan đối với hàng xuất khẩu có điều kiện giao hàng là FCA

  • Thuộc tính
  • Nội dung
  • VB gốc
  • Tiếng Anh
  • Hiệu lực
  • VB liên quan
  • Lược đồ
  • Nội dung MIX

    - Tổng hợp lại tất cả các quy định pháp luật còn hiệu lực áp dụng từ văn bản gốc và các văn bản sửa đổi, bổ sung, đính chính…

    - Khách hàng chỉ cần xem Nội dung MIX, có thể nắm bắt toàn bộ quy định pháp luật hiện hành còn áp dụng, cho dù văn bản gốc đã qua nhiều lần chỉnh sửa, bổ sung.

  • Tải về
Mục lục
Tìm từ trong trang
Lưu
Theo dõi hiệu lực VB

Đây là tiện ích dành cho thành viên đăng ký phần mềm.

Quý khách vui lòng Đăng nhập tài khoản LuatVietnam và đăng ký sử dụng Phần mềm tra cứu văn bản.

Báo lỗi
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN

----------------

Số: 819/TCHQ-GSQL

V/v: thủ tục hải quan đối với hàng xuất khẩu có điều kiện giao hàng là FCA

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
-----------------------

Hà Nội, ngày 10 tháng 02 năm 2010

 

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Maersk Việt Nam
(28 Phùng Khắc Khoan, P. Đa Kao, Q.1, TP. Hồ Chí Minh)

 

Trả lời công văn số 1021/MVN ngày 07/01/2010 của Công ty TNHH Maersk Việt Nam về quy trình đăng ký tờ khai và kiểm tra thực tế hàng hóa xuất khẩu khi chuyển đổi từ FOB sang FCA, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Về nội dung các câu hỏi nêu tại công văn số 1021/MVN

(1) Nguyên tắc về Hải quan, việc chuyển đổi sang FCA có thể thực hiện tại Việt Nam hay không?

Trả lời: FCA là phương thức giao nhận hàng hóa xuất khẩu được thỏa thuận giữa người mua và người bán, về nguyên tắc cơ quan Hải quan sẽ không can thiệp. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 40/NĐ-CP ngày 6/3/2007 của Chính phủ quy định về việc xác định trị giá hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thì đối với hàng xuất khẩu trị giá tính thuế là giá FOB hoặc giá DAF, do vậy, hiện tại cơ quan Hải quan chưa có cơ chế giám sát đối với hàng xuất khẩu được giao hàng theo phương thức FCA (giám sát việc bốc xếp, vận chuyển hàng hóa đã làm thủ tục hải quan từ nơi sản xuất ra cửa khẩu xuất).

(2) Nếu việc gom hàng vào cùng một container được thực hiện tại các doanh nghiệp khác nhau (với các đơn hàng khác nhau) có được chấp thuận tại Việt Nam? Nếu được, thủ tục hải quan cần được tiến hành như thế nào (bao gồm việc kiếm hóa hàng).

Trả lời: Việc gom hàng vào cùng một container được thực hiện tại các doanh nghiệp khác nhau (với các đơn hàng khác nhau) có thể được chấp thuận tại Việt Nam. Tuy nhiên, hiện tại cơ quan Hải quan chưa có cơ chế giám sát việc đóng hàng xuất khẩu tại các doanh nghiệp, vì vậy, nếu thực hiện việc gom hàng vào cùng một container tại các doanh nghiệp khác nhau (với các đơn hàng khác nhau) thì sẽ bắt buộc phải làm thủ tục đăng ký tờ khai và kiểm tra thực tế hàng hóa tại cửa khẩu xuất.

(3) Tương tự như trường hợp (2), nhưng việc gom hàng sẽ được tiến hành cùng với các đơn hàng đã được giao vào kho CFS, việc này có được chấp thuận tại Việt Nam. Nếu được, thủ tục hải quan cần được tiến hành như thế nào (bao gồm việc kiểm hóa).

Trả lời: Trường hợp này đã được hướng dẫn tại Điều 47 Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20/4/2009 của Bộ Tài chính về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

2. Về đề xuất được áp dụng thí điểm một số mô hình thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu có điều kiện giao hàng FCA, Tổng cục Hải quan xin ghi nhận đề xuất của Công ty và sẽ xem xét, báo cáo Bộ Tài chính đưa vào Thông tư hướng dẫn chung khi sửa đổi, bổ sung Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20/4/2009 của Bộ Tài chính.

Tổng cục Hải quan trả lời để Công ty biết./.

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, GSQL (03).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

 

 

 

Hoàng Việt Cường

 

thuộc tính Công văn 819/TCHQ-GSQL

Công văn 819/TCHQ-GSQL của Tổng cục Hải quan về việc thủ tục hải quan đối với hàng xuất khẩu có điều kiện giao hàng là FCA
Cơ quan ban hành: Tổng cục Hải quanSố công báo:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Số công báo. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Số hiệu:819/TCHQ-GSQLNgày đăng công báo:Đang cập nhật
Loại văn bản:Công vănNgười ký:Hoàng Việt Cường
Ngày ban hành:10/02/2010Ngày hết hiệu lực:Đang cập nhật
Áp dụng:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản để xem Ngày áp dụng. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Tình trạng hiệu lực:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Tình trạng hiệu lực. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Lĩnh vực:Hải quan
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiển thị:
download Văn bản gốc có dấu (PDF)
download Văn bản gốc (Word)

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Hiệu lực.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem VB liên quan.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Lược đồ.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Văn bản này chưa có chỉ dẫn thay đổi
* Lưu ý: Để đọc được văn bản tải trên Luatvietnam.vn, bạn cần cài phần mềm đọc file DOC, DOCX và phần mềm đọc file PDF.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

văn bản cùng lĩnh vực

Vui lòng đợi