Công văn 3900/TCHQ-TXNK của Tổng cục Hải quan về việc kê khai và nộp thuế bảo vệ môi trường của doanh nghiệp kinh doanh dầu

  • Thuộc tính
  • Nội dung
  • VB gốc
  • Tiếng Anh
  • Hiệu lực
  • VB liên quan
  • Lược đồ
  • Nội dung MIX

    - Tổng hợp lại tất cả các quy định pháp luật còn hiệu lực áp dụng từ văn bản gốc và các văn bản sửa đổi, bổ sung, đính chính…

    - Khách hàng chỉ cần xem Nội dung MIX, có thể nắm bắt toàn bộ quy định pháp luật hiện hành còn áp dụng, cho dù văn bản gốc đã qua nhiều lần chỉnh sửa, bổ sung.

  • Tải về
Mục lục
Tìm từ trong trang
Tải văn bản
Lưu
Theo dõi hiệu lực VB

Đây là tiện ích dành cho thành viên đăng ký phần mềm.

Quý khách vui lòng Đăng nhập tài khoản LuatVietnam và đăng ký sử dụng Phần mềm tra cứu văn bản.

Báo lỗi
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
----------------
Số: 3900/TCHQ-TXNK
V/v kê khai và nộp thuế BVMT của doanh nghiệp kinh doanh dầu
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
--------------------------
Hà Nội, ngày 27 tháng 07 năm 2012
 
 

Kính gửi:
Công ty TNHH Kim Bàng.
(29 Hoàng Hoa Thám, P.6, Q. Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh)
 
 
Tổng cục Hải quan nhận được công văn số 76/12-CVKB ngày 26/06/2012 của Công ty TNHH Kim Bàng về việc kê khai và nộp thuế bảo vệ môi trường của doanh nghiệp kinh doanh dầu. Về vấn đề này, tiếp theo công văn số 3348/TCHQ-TXNK ngày 05/07/2012, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:
1. Về mặt hàng chịu thuế:
Căn cứ quy định tại Luật thuế Bảo vệ môi trường số 57/2010/QH12 ngày 15/11/2010 và các văn bản hướng dẫn có liên quan thì mặt hàng xăng, dầu, mỡ nhờn nếu thuộc các mã số 2710.19.41 đến mã số 2710.19.44 và thuộc nhóm 34.03 thì thuộc đối tượng chịu thuế bảo vệ môi trường.
Đề nghị Công ty căn cứ các quy định nêu trên và đối chiếu với mặt hàng nhập khẩu của Công ty để thực hiện.
2. Về thời điểm tính thuế và kê khai nộp thuế:
- Căn cứ khoản 4 Điều 6 Thông tư số 152/2011/TT-BTC ngày 11/11/2011 của Bộ Tài chính quy định về thời điểm tính thuế: “Đối với xăng, dầu sản xuất hoặc nhập khẩu để bán, thời điểm tính thuế là thời điểm doanh nghiệp đầu mối kinh doanh xăng, dầu bán ra”.
- Căn cứ tiết 2.2 khoản 2 Điều 7 Thông tư số 152/2011/TT-BTC quy định: “Các công ty kinh doanh xăng dầu đầu mối thực hiện đăng ký, kê khai, nộp thuế bảo vệ môi trường vào ngân sách nhà nước tại cơ quan thuế địa phương nơi kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng khi xuất, bán xăng dầu.”
Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty TNHH Kim Bàng nếu là Công ty xăng, dầu đầu mối nhập khẩu để bán thì không thực hiện việc kê khai thuế bảo vệ môi trường cùng với thời điểm kê khai và nộp thuế nhập khẩu mà kê khai và nộp thuế tại thời điểm xuất bán hoặc xuất tiêu dùng tại cơ quan thuế địa phương.
Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Kim Bàng biết và thực hiện.
 

 Nơi nhận:
- Như trên;
- Tổng cục Thuế (để biết);
- Vụ Chính sách thuế - Bộ Tài chính (để biết);
- Lưu: VT, TXNK(3b).
KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Hoàng Việt Cường

thuộc tính Công văn 3900/TCHQ-TXNK

Công văn 3900/TCHQ-TXNK của Tổng cục Hải quan về việc kê khai và nộp thuế bảo vệ môi trường của doanh nghiệp kinh doanh dầu
Cơ quan ban hành: Tổng cục Hải quanSố công báo:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Số công báo. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Số hiệu:3900/TCHQ-TXNKNgày đăng công báo:Đang cập nhật
Loại văn bản:Công vănNgười ký:Hoàng Việt Cường
Ngày ban hành:27/07/2012Ngày hết hiệu lực:Đang cập nhật
Áp dụng:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản để xem Ngày áp dụng. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Tình trạng hiệu lực:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Tình trạng hiệu lực. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Lĩnh vực:Thuế-Phí-Lệ phí

tải Công văn 3900/TCHQ-TXNK

Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Nội dung văn bản đang được cập nhật, Quý khách vui lòng quay lại sau!

Để được hỗ trợ dịch thuật văn bản này, Quý khách vui lòng nhấp vào nút dưới đây:

*Lưu ý: Chỉ hỗ trợ dịch thuật cho tài khoản gói Tiếng Anh hoặc Nâng cao

Tôi muốn dịch văn bản này (Request a translation)

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Hiệu lực.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem VB liên quan.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Lược đồ.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Văn bản này chưa có chỉ dẫn thay đổi
văn bản TIẾNG ANH
* Lưu ý: Để đọc được văn bản tải trên Luatvietnam.vn, bạn cần cài phần mềm đọc file DOC, DOCX và phần mềm đọc file PDF.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

văn bản cùng lĩnh vực

Vui lòng đợi