Công văn 7513/TCHQ-GSQL 2018 Vướng mắc quy định đưa hàng về bảo quản

Thuộc tính Nội dung VB gốc Tiếng Anh Liên quan Hiệu lực Lược đồ Nội dung MIX Tải về
LuatVietnam.vn độc quyền cung cấp bản dịch chính thống Công báo tiếng Anh của Thông Tấn Xã Việt Nam

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

Số: 7513/TCHQ-GSQL
V/v: Vướng mắc quy định đưa hàng về bảo quản

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Hà Nội, ngày 20 tháng 12 năm 2018

 

 

Kính gửi:

- Cục Hải quan các tỉnh, thành phố;
- Công ty cổ phần Thương mại Ngân Hà
(S20/15, Bùi Ngọc Dương, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội;
- Công ty cổ phần giao nhận vận tải Phương Lâm
(Số 12/29/98, đường Đình Đông, Q. Lê Chân, Hải Phòng);
- Công ty TNHH TM vận tải XNK Tùng Anh
(S86A, Lê Lợi, Q. Ngô Quyền, Hải Phòng);
- Công ty TNHH XNK Đất Lành
(Số 60+62, Bạch Mai, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội).

 

Thời gian qua, Tổng cục Hải quan nhận được phản ánh của các Công ty nêu trên về vướng mắc liên quan đến thời gian vận chuyển và thời hạn thông báo đưa hàng về bảo quản trong khi chờ kết quả kiểm tra chuyên ngành quy định tại Điều 32 Thông tư 38/2015/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC). Về việc này, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Về thời gian dự kiến vận chuyển hàng hóa về địa điểm bảo quản:

a) Về thời điểm xác định hàng hóa được đưa về bảo quản, thời điểm xác định doanh nghiệp đưa hàng về bảo quản là ngày doanh nghiệp vận chuyển hàng hóa ra khỏi khu vực giám sát hải quan tại cửa khẩu và được cơ quan hải quan hoặc doanh nghiệp kinh doanh cảng, kho, bãi xác nhận trên hệ thống (nếu doanh nghiệp kinh doanh cảng, kho, bãi đã kết nối với Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan).

b) Về thời gian vận chuyển hàng hóa đưa về bảo quản:

Thời gian vận chuyển quy định tại STT 18.11 và 18.12 mục 16 Phụ lục II Thông tư số 38/2015/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC) là thời gian dự kiến vận chuyển hàng hóa về địa điểm bảo quản. Trường hợp thời gian vận chuyển có thay đổi so với thời gian dự kiến đã đăng ký, người khai hải quan thông báo cho Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để theo dõi, giám sát việc vận chuyển hàng hóa đến địa điểm bảo quản.

2. Về thông báo khi hàng hóa vận chuyển đến đích:

Nhằm đảm bảo công tác giám sát, quản lý của cơ quan hải quan, tại điểm c khoản 3 Điều 32 Thông tư 38/2015/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC đã quy định: ngay sau khi hàng hóa được đưa về địa điểm kiểm tra hoặc địa điểm bảo quản, người khai hải quan phải thông báo cho cơ quan hải quan thông qua hệ thống về việc hàng hóa đã đến đích. Tuy nhiên, hiện nay hệ thống đang được xây dựng, do vậy, Tổng cục Hải quan yêu cầu Cục Hải quan các tỉnh, thành phố hướng dẫn người khai hải quan sử dụng mẫu số 09/BQHH/GSQL Phụ lục V ban hành kèm theo Thông tư 38/2015/TT-BTC để thông báo cho cơ quan hải quan bằng văn bản (như hướng dẫn tại công văn 3899/TCHQ-GSQL ngày 04/7/2018 của Tổng cục Hải quan) hoặc khai bổ sung thông tin hàng đã được vận chuyển đến đích tại ô ghi chú trên tờ khai hải quan điện tử và gửi đến cơ quan hải quan thông qua hệ thống.

Tổng cục Hải quan có ý kiến để Cục Hải quan các tỉnh, thành phố và các doanh nghiệp biết, thực hiện./.

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Thứ trưởng Vũ Thị Mai
(để b/c);
- Lưu: VT, GSQL (3b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Mai Xuân Thành

 

 

Thuộc tính văn bản
Công văn 7513/TCHQ-GSQL của Tổng cục Hải quan về vướng mắc quy định đưa hàng về bảo quản
Cơ quan ban hành: Tổng cục Hải quan Số công báo: Đang cập nhật
Số hiệu: 7513/TCHQ-GSQL Ngày đăng công báo: Đang cập nhật
Loại văn bản: Công văn Người ký: Mai Xuân Thành
Ngày ban hành: 20/12/2018 Ngày hết hiệu lực: Đang cập nhật
Áp dụng: Đã biết Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Lĩnh vực: Xuất nhập khẩu
Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem VB liên quan.
Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!
Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Hiệu lực.
Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Để được hỗ trợ dịch thuật văn bản này, Quý khách vui lòng nâng cấp gói Tiếng Anh hoặc Nâng cao.

Tôi muốn dịch văn bản này (Request a translation)
* Lưu ý: Để đọc được văn bản tải trên Luatvietnam.vn, bạn cần cài phần mềm đọc file DOC, DOCX và phần mềm đọc file PDF.
Văn bản này chưa có Chỉ dẫn thay đổi nên chưa có Nội dung MIX, Quý khách vui lòng quay lại sau!

Tải App LuatVietnam miễn phí trên Android tại đây trên IOS tại đây. Xem thêm

Văn bản cùng lĩnh vực
Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Lược đồ.
Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!