Danh mục

Thời hạn đăng ký thường trú cho trẻ mới sinh

Câu hỏi:

Xin hỏi Luatvietnam: Ngày 16/8/2021, vợ tôi con. Tuy nhiên, đến ngày 09/02/2022, gia đình tôi mới tiến hành đăng ký thường trú cho cháu. Cơ quan đăng ký cư trú yêu cầu xử phạt vi phạm hành chính gia đình tôi vì không làm thủ tục đăng ký thường trú sau khi cháu bé sinh ra. Vậy trong trường hợp này, việc gia đình tôi bị xử phạt vi phạm hành chính có đúng quy định pháp luật không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 31/2014/NĐ-CP (hết hiệu lực từ ngày 01/7/2021):

“Điều 7. Thời hạn đăng ký thường trú

3. Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh, cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, người giám hộ, người nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú cho trẻ em đó.”

Căn cứ quy định nêu trên, thời hạn đăng ký thường trú cho trẻ em mới sinh là 60 ngày kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh. Tuy nhiên, Nghị định 31/2014/NĐ-CP đã hết hiệu lực từ ngày 01/7/2021.

Quy định hiện hành về đăng ký thường trú được thực hiện theo các văn bản sau:

- Luật cư trú 2020

- Nghị định 62/2021/NĐ-CP hướng dẫn Luật Cư trú

- Thông tư 55/2021/TT-BCA hướng dẫn Luật Cư trú do Bộ Công an ban hành

- Thông tư 56/2021/TT-BCA quy định về biểu mẫu trong đăng ký, quản lý cư trú do Bộ Công an ban hành

- Thông tư liên tịch 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT thực hiện liên thông thủ tục hành chính về đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi do Bộ trưởng Bộ Tư pháp - Bộ Công An - Bộ Y tế ban hành

Theo đó, pháp luật hiện hành không có quy định về thời hạn đăng ký thường trú đối với trẻ em mới sinh.

Do đó, gia đình bạn sẽ không bị xử phạt đối với hành vi đăng ký thường trú trễ hạn cho con.

Xem thêm: Thủ tục đăng ký thường trú cho trẻ mới sinh

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006199 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi