Những điều cần biết về hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia là gì? Đối tượng nào được sử dụng hóa đơn này? Khi nào được dùng loại hóa đơn này? Là loại hóa đơn có mã hay không có mã của cơ quan thuế? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Việc quản lý, sử dụng hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia khi bán hàng dự trữ quốc gia (hóa đơn bằng giấy) được thực hiện theo quy định tại Thông tư 16/2012/TT-BTC.

Đối với hóa đơn điện tử bán hàng dự trữ quốc gia: thực hiện theo quy định tại Nghị định 123/2020/NĐ-CP và Thông tư 78/2021/TT-BTC.

* Hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia là gì? Đối tượng nào được sử dụng hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 16/2012/TT-BTC: “Hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia là chứng từ do đơn vị dự trữ bán hàng dự trữ quốc gia lập, ghi nhận thông tin bán hàng dự trữ quốc gia theo quy định của pháp luật.”

Căn cứ quy định trên, đối tượng sử dụng hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia là đơn vị dự trữ bán hàng dự trữ quốc gia.

hoa-don-ban-hang-du-tru-quoc-gia

Căn cứ quy định tại Điều 2 Thông tư 16/2012/TT-BTC, đơn vị dự trữ bán hàng dự trữ quốc gia bao gồm:

- Tổng cục Dự trữ Nhà nước, các Cục Dự trữ Nhà nước khu vực và các Chi cục Dự trữ Nhà nước trực thuộc Cục Dự trữ Nhà nước khu vực;

- Các Bộ, ngành và các đơn vị dự trữ thuộc các Bộ, ngành được giao nhiệm vụ trực tiếp quản lý, nhập, xuất, bảo quản hàng dự trữ quốc gia;

* Khi nào được dùng loại hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia?

Căn cứ điểm a và điểm b khoản 1 Điều 11 Thông tư 16/2012/TT-BTC: Đơn vị dự trữ chỉ được lập hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia trong trường hợp xuất bán, xuất viện trợ hàng dự trữ quốc gia (trừ xuất điều chuyển nội bộ).

* Hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia là loại hóa đơn có mã hay không có mã của cơ quan thuế?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư 16/2012/TT-BTC, hoá đơn bán hàng dự trữ quốc gia có 3 hình thức thể hiện như sau:

- Hoá đơn tự in;

- Hoá đơn đặt in;

- Hoá đơn điện tử.

Đối với hóa đơn điện tử bán hàng dự trữ quốc gia, đơn vị dự trữ sẽ áp dụng hóa đơn có mã của cơ quan thuế. Căn cứ khoản 1 và khoản 2 Điều 91 Luật Quản lý thuế 2019:

“Điều 91. Áp dụng hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ

1. Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 4 Điều này.

2. Doanh nghiệp kinh doanh ở lĩnh vực điện lực, xăng dầu, bưu chính viễn thông, nước sạch, tài chính tín dụng, bảo hiểm, y tế, kinh doanh thương mại điện tử, kinh doanh siêu thị, thương mại, vận tải hàng không, đường bộ, đường sắt, đường biển, đường thủy và doanh nghiệp, tổ chức kinh tế đã hoặc sẽ thực hiện giao dịch với cơ quan thuế bằng phương tiện điện tử, xây dựng hạ tầng công nghệ thông tin, có hệ thống phần mềm kế toán, phần mềm lập hóa đơn điện tử đáp ứng lập, tra cứu hóa đơn điện tử, lưu trữ dữ liệu hóa đơn điện tử theo quy định và bảo đảm việc truyền dữ liệu hóa đơn điện tử đến người mua và đến cơ quan thuế thì được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, trừ trường hợp rủi ro về thuế cao theo quy định của Bộ trưởng Bộ Tài chính và trường hợp đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế.”

Xem thêmHóa đơn điện tử là gì? Tổng hợp văn bản mới nhất về hóa đơn điện tử

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi những điều cần biết về hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

Được tư vấn bởi: Luật sư Công ty Minh Long Legal

Công ty TNHH Minh Long Legal

http://minhlonglegal.com/index.html

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn
Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

loading
Vui lòng đợi