Chế độ nâng lương thường xuyên đối với nhân viên thừa hành

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Nhân viên thừa hành của đơn vị sự nghiệp (bảo vệ) có được nâng lương thường xuyên nữa không? Theo tôi biết, kể từ nghị định 181 năm 2018 ra đời thì đã có một số thay đổi về việc này. Xin hãy cho tôi biết thay đổi đó là gì ạ? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Nhân viên thừa hành của đơn vị sự nghiệp (bảo vệ) là đối tượng được thực hiện chế độ hợp đồng theo quy định tại Nghị định 68/2000/NĐ-CP và Nghị định số 161/2018/NĐ-CP.

Căn cứ khoản 1 Mục II Thông tư 15/2001/TT- BTCCBCP (đã được sửa đổi bởi Thông tư 03/2019/TT-BNV) quy định:

"II - KÝ KẾT, THỰC HIỆN, THAY ĐỔI, CHẤM DỨT, THANH LÝ HỢP ĐỒNG VÀ GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP KHI HỢP ĐỒNG CÁC CÔNG VIỆC NÓI TẠI ĐIỀU 1 CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 68/2000/NĐ-CP

1. Cá nhân, tổ chức ký hợp đồng để làm những công việc quy định tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP và quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP được điều chỉnh theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về dân sự, pháp luật về thương mại và không thuộc chỉ tiêu biên chế, số lượng người làm việc và quỹ tiền lương của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

[…].

5. Các cá nhân đang ký hợp đồng lao động để làm những công việc nêu tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP, quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP; mức lương trong hợp đồng lao động mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng."

Từ quy định trên, hợp đồng lao động giao kết để làm những công việc theo quy định tại Nghị định 68/2000/NĐ-CP và Nghị định 161/2018/NĐ-CP (bảo vệ) trong các cơ quan hành chính nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập được điều chỉnh theo quy định của pháp luật về lao động.

Theo đó, mức lương trong hợp đồng lao động này thực hiện theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 90/2019/NĐ-CP (Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc đòi hỏi người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề).

Như vậy, chế độ nâng lương cũng được thực hiện theo quy định tại Điều 21 và Điều 103 Bộ luật Lao động 2019 - tức là nội dung này sẽ thực hiện theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động, theo thỏa ước lao động tập thể hoặc theo quy định của người sử dụng lao động.

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi