Danh mục

Ai có quyền yêu cầu cung cấp thông tin tài khoản ngân hàng?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Hiện tại, tôi đang là nhân viên ngân hàng thương mại cổ phần X. Ngày 16/11/2021, tôi nhận được văn bản yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng A của cơ quan điều tra công an huyện. Trong văn bản này có chữ ký Thủ trưởng cơ quan điều tra công an huyện. Vậy trong trường hợp này, tôi có bắt buộc phải cung cấp thông tin khách hàng A cho cơ quan điều tra không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Liên quan đến vấn đề này, khoản 5 Điều 10 Nghị định 117/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 10. Thẩm quyền ký văn bản yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng

Văn bản yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng phải do các cá nhân sau đây ký:

5. Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng, điều tra viên các cơ quan điều tra trong hệ thống cơ quan điều tra; cấp trưởng, cấp phó các cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra theo quy định của pháp luật về cơ quan điều tra hình sự.”

Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an cấp huyện thuộc hệ thống Cơ quan điều tra theo quy định tại Điều 4 và Điều 5 Luật Tổ chức cơ quan điều tra hình sự 2015.

Như vậy, Thủ trưởng cơ quan điều tra Công an huyện có quyền ký văn bản yêu cầu tổ chức tín dụng cung cấp thông tin khách hàng.

Việc cung cấp thông tin được thực hiện theo trình tự, thủ tục quy định tại Điều 8 Nghị định 117/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Trình tự, thủ tục cung cấp thông tin khách hàng

1. Khi cần thông tin khách hàng, cơ quan nhà nước gửi tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài hồ sơ yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng theo quy định tại Nghị định này.

2. Khi nhận được yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài thực hiện như sau:

a) Trường hợp hồ sơ yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng đầy đủ theo quy định tại Nghị định này, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài thu thập và cung cấp thông tin khách hàng cho cơ quan nhà nước theo đúng yêu cầu và thời hạn quy định tại Điều 7 Nghị định này.

Trường hợp cung cấp trực tiếp cho người đại diện của cơ quan nhà nước, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải yêu cầu người đại diện xuất trình chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu để đối chiếu khớp đúng với văn bản yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng trước khi giao nhận thông tin khách hàng;

b) Trường hợp hồ sơ yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng chưa đầy đủ theo quy định tại Nghị định này, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài yêu cầu cơ quan nhà nước hoặc người đại diện bổ sung đầy đủ thông tin và tài liệu cần thiết theo đúng quy định tại Nghị định này.

3. Trường hợp từ chối cung cấp thông tin khách hàng theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 14 Nghị định này hoặc chậm cung cấp thông tin khách hàng do nguyên nhân bất khả kháng, trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải có văn bản thông báo gửi cơ quan nhà nước trong đó nêu rõ lý do từ chối hoặc chậm cung cấp thông tin khách hàng.”

Như vậy, ngân hàng bạn có trách nhiệm cung cấp thông tin khách hàng khi hồ sơ yêu cầu cung cấp thông tin khách hàng của cơ quan điều tra công an huyện đầy đủ theo quy định tại Điều 9 Nghị định 117/2018/NĐ-CP.

Xem thêm: Ngân hàng phải cung cấp dữ liệu giao dịch cá nhân từ 05/12

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi