Danh mục

Xếp loại học sinh trung học cơ sở khi có môn chưa đạt?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Trung bình môn cả năm của con tôi từ 8.5 điểm. Trong đó có 07 môn học có điểm trung bình môn học kỳ, trung bình môn cả năm đạt từ 8,0 điểm trở lên. Tuy nhiên môn thể dục con quên gửi bài nên không đạt. Xin hỏi trường hợp này con tôi được đánh gá ở mức nào? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ khoản 1, khoản 2 Điều 9 Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT về đánh giá kết quả học tập của học sinh

Trong trường hợp này, do con thiếu bài kiểm tra môn thể dục nên môn học này được đánh giá là chưa đạt được quy định như sau:

* Đối với môn học đánh giá bằng nhận xét

- Trong một học kì, kết quả học tập mỗi môn học của học sinh được đánh giá theo 01 (một) trong 02 (hai) mức: Đạt, Chưa đạt.

+ Mức Đạt: Có đủ số lần kiểm tra, đánh giá theo quy định tại Thông tư này và tất cả các lần được đánh giá mức Đạt.

+ Mức Chưa đạt: Các trường hợp còn lại.

- Cả năm học, kết quả học tập mỗi môn học của học sinh được đánh giá theo 01 (một) trong 02 (hai) mức: Đạt, Chưa đạt.

+ Mức Đạt: Kết quả học tập học kì II được đánh giá mức Đạt.

+ Mức Chưa đạt: Kết quả học tập học kì II được đánh giá mức Chưa đạt.

 Kết quả học tập cả năm học sẽ được đánh giá ở mức Đạt được quy định như sau:

- Có nhiều nhất 01 (một) môn học đánh giá bằng nhận xét được đánh giá mức Chưa đạt.

- Có ít nhất 06 (sáu) môn học đánh giá bằng nhận xét kết hợp đánh giá bằng điểm số có ĐTBmhk, ĐTBmcn từ 5,0 điểm trở lên; không có môn học nào có ĐTBmhk, ĐTBmcndưới 3,5 điểm.

 Căn cứ theo đó, trường hợp con có điểm trung bình môn cả năm đạt từ 8,0 trở lên, tuy nhiên do môn thể dục được đánh giá chưa đạt nên kết quả học tập cả năm học sẽ được đánh giá là mức Đạt.

Xem thêm: Điểm mới trong đánh giá học sinh THCS THPT theo Thông tư 22

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006199 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi